10 bức ảnh đẹp ấn tượng của Đại tướng Võ Nguyên Giáp

Sun Glare

Tân Sinh Viên
Thành viên thân thiết
“Đại tướng Võ Nguyên Giáp, huyền thoại sống ở Việt Nam. Ông được công nhận là một trong các nhà quân sự tài giỏi nhất và một nhà chiến lược về chiến tranh nhân dân".

Đạo diễn người Pháp Daniel Roussel - nguyên là phóng viên thường trú báo tại Việt Nam những năm 1980 đã viết như vậy.

Tướng Peter Mac Donald, nhà nghiên cứu khoa học lịch sử quân sự người Anh, đánh giá: “Từ năm 1944-1975, cuộc đời của Võ Nguyên Giáp gắn liền với chiến đấu và chiến thắng, khiến ông trở thành một trong những thống soái lớn của mọi thời đại. Với 30 năm làm tổng tư lệnh và gần 50 năm tham gia chính sự ở cấp cao nhất, ông tỏ ra là người có phẩm chất phi thường trong mọi lĩnh vực của chiến tranh. Khó có vị tướng nào có thể so sánh với ông trong việc kết hợp chiến tranh du kích với chiến tranh chính qui. Sự kết hợp đó xưa nay chưa từng có”.

Đại tướng Võ Nguyên Giáp (sinh ngày 25 tháng 8 năm 1911) là Đại tướng đầu tiên, Tổng tư lệnh tối cao của Quân đội Nhân dân Việt Nam.

Xem thêm: Những khoảnh khắc đời thường của Tướng Giáp

Theo V.P
Tiền Phong

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Hay :x nhưng có điều ít hình quá....

Hôm bữa chị bay lên K14 coi hình người dân đi viếng Đại tướng, có mấy vị cán bộ Cách mạng lão thành, cũng mặc quân phục xưa đi viếng, mà trên đó có đeo/gắn rất nhiều Huân chương/Huy chương, có thể nói là gắn đầy/lủng lẳng luôn ấy, chắc các bác ấy cũng đã chiến đấu nhiều năm....

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
chiến tranh thì tạo ra sát nghiệp, chúng sinh lầm than, vạn kiếp luân hồi trong bể khổ

nhưng Phật không dạy ta giết người.

@minhtan20xx bạn là một sinh viên trường sư phạm? sao lại bảo thủ thế bạn? Bạn có gia đình? có ba me? có anh chị em không? hay phật sinh ra bạn? giờ tôi ví dụ, đặt ra vấn đề và bạn trả lời nhé: Giả sử tôi vào nhà bạn, giết bố mẹ bạn, đập phá, đốt nhà bạn, cưỡng hiếp chị, em gái bạn, chiếm nhà bạn để ở, bạn sẽ làm gì? Ngồi xuống và tụng kinh? quỳ xuống xin tôi một ân huệ? giảng đạo cho tôi nghe? Nhường nhà cho tôi ở? cam chịu hay đấu tranh? Đó mới chỉ là góc độ của một gia đình, còn với cả dân tộc, với cả đất nước cuộc chiến này thế giới cũng công nhận là chính nghĩa, Giết giặc là để bảo vệ toàn vẹn lãnh thổ nước CHXHCN Việt Nam. Tức nước ắt vỡ bờ, đấu tranh vì dân tộc, vì chủ quyền, vì đất nước không có gì là sai cả. Quan điểm Phật giáo thế nào tôi không biết, nhưng xin hỏi bạn tại sao Hòa thượng Thích Quảng Đức tự thiêu giữa Sài Gòn phản đối chính quyền Ngô Đình Diệm? theo bạn, cũng là người theo đạo Phật thì đó là hành động tự tử hay đấu tranh?

Nếu trong người bạn mang dòng máu của dân tộc Việt Nam bạn cần phải biết một số thông tin sau, nước mất, nhà tan: đế quốc mĩ xâm lược Việt Nam cướp đi sinh mạng của 5 triệu con người, hàng vạn người nằm xuống để bảo vệ chủ quyền, độc lập, tự do đánh đổi bằng xương, bằng máu. Hàng vạn ngôi mộ liệt sỹ "Chưa biết tên", hàng vạn nấm mồ liệt sỹ vẫn nằm đâu đó trên dải đất hình chữ S này vẫn chưa được quy tập về Nghĩa trang Liệt sỹ. Trong khi con số thiệt hại về người của ĐQ mĩ chỉ là 58.000 người. Tổng lượng bom được thả xuống miền Bắc Việt Nam là 1.630.000 tấn, hiện nay hàng năm vẫn có hàng trăm, hàng ngàn tai nạn do bom đạn mĩ còn sót lại. Lượng DIOXIN được rải xuống Việt Nam là 71,9 triệu lít. Thế hệ thứ 3, thứ 4 của người Việt vẫn còn mang di chứng của chất độc màu da cam DIOXIN. Bạn đọc và suy nghĩ đi.

Đại tướng mất là thiệt thòi nhưng đừng làm wá lên, nhiều người đi viếng ra vẻ như đau khổ, thương tiếc, khóc, làm thấy nhột ghê. Ví dụ bữa khi nghe tin tướng giáp mất tôi đã khóc. Coi đồng chí giáp như thánh vậy. Tướng giáp cũng lớn tuổi rồi, sống cũng có làm đc gì nữa đâu.

@nguyenducvu11 thiện có thiện báo, ác có ác báo, đời trước làm điều thiện thì đời này sẽ không gặp những chuyện đó

@anhdaigiangho Đại tướng là thánh thật mà. có hiểu cụm từ "Lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu" không? Vị anh hùng danh tộc, Đại tướng là niềm tự hào của dân tộc, Đại tướng là một huyền thoại, người con ưu tú, kiệt xuất. được thế giới bình bầu là 1 trong 10 Đại tướng tiêu biểu của thế giới (Việt Nam có 02 người) hàng triệu, triệu trái tim Việt Nam đang hướng về sự kiện trọng đại "Quốc tang". Không hiểu tại sao xã hội còn tồn tại loại người không biết suy nghĩ như bạn
@minhtan20xx thiện, thiện, ác, ác cái gì? trả lời câu hỏi trên của tôi đi, xem bạn thiện đến đâu? không dám trả lời thì đừng tỏ ra nguy hiểm. còn chất độc DIOXIN đứa trẻ lên 3 cũng biết nó di chứng qua nhiều thế hệ, quả báo cái gì? nhà bạn ở đâu, bạn sống thiện không sợ báo ứng bạn là đời trước sống thiện? bản lĩnh chuyển nhà đến khu sân bay Đà Nẵng có 70.000 m3 đất nhiễm DIOXIn mà ở, xem đời con bạn thế nào?

minhtan20xx[/USER] thiện, thiện, ác, ác cái gì? trả lời câu hỏi trên của tôi đi, xem bạn thiện đến đâu? không dám trả lời thì đừng tỏ ra nguy hiểm. còn chất độc DIOXIN đứa trẻ lên 3 cũng biết nó di chứng qua nhiều thế hệ, quả báo cái gì? nhà bạn ở đâu, bạn sống thiện không sợ báo ứng bạn là đời trước sống thiện? bản lĩnh chuyển nhà đến khu sân bay Đà Nẵng có 70.000 m3 đất nhiễm DIOXIn mà ở, xem đời con bạn thế nào?

chiến tranh ( ác) -> dioxin ( ác ) đó là quả báo, gia đình tôi không tham gia chiến tranh nên sẽ không gặp quả báo đó

@minhtan20xx "GIA ĐÌNH TÔI KHÔNG THAM GIA CHIẾN TRANH" đã thế thì đừng lên mặt dạy đời thiện - ác bạn nhé. gia đình nào cũng như gia đình bạn, ai cũng như bạn thì đến giờ này dân tộc Việt Nam đang chịu sự thống trị của Đế quốc. Nếu thật sự bạn biết suy nghĩ, có trí thức thì trả lời câu hỏi của tôi. Nếu tôi đối xử vói bạn, với người thân bạn như thế thì bạn sẽ làm gì? reply mấy lần mà chả dám trả lời câu hỏi đó thì đừng tỏ ra nguy hiểm bạn nhé.

@minhtan20xx "GIA ĐÌNH TÔI KHÔNG THAM GIA CHIẾN TRANH" đã thế thì đừng lên mặt dạy đời thiện - ác bạn nhé. gia đình nào cũng như gia đình bạn, ai cũng như bạn thì đến giờ này dân tộc Việt Nam đang chịu sự thống trị của Đế quốc. Nếu thật sự bạn biết suy nghĩ, có trí thức thì trả lời câu hỏi của tôi. Nếu tôi đối xử vói bạn, với người thân bạn như thế thì bạn sẽ làm gì? reply mấy lần mà chả dám trả lời câu hỏi đó thì đừng tỏ ra nguy hiểm bạn nhé.

mình không tỏ ra nguy hiểm, không tham gia chiến tranh là điều tốt không ai có thể phủ nhận, còn gieo nhân nào thì gặt quả ấy, trừ khi tôi tạo nghiệp quá nặng đối với bạn thì gia đình tôi mới phải gánh những chuyện đó, nếu không thì những lời bạn nói không bao giờ thành hiện thực, mà không bao giờ thành hiện thực thì cũng đừng bàn tới chuyện tôi sẽ giải quyết bạn nhé

Quay lại