10 cách đơn giản để đọc được nhiều hơn

Newsun

Believe in Good
Thành viên thân thiết
Sách là những người bạn lặng lẽ và trung thành nhất, những nhà cố vấn gần gũi và khôn ngoan nhất, những người thầy kiên nhẫn nhất. (Charles W. Eliot)

“Mình nên đọc nhiều sách hơn”, bạn tự nhủ với mình.
Luôn có những thông tin mà bạn muốn nắm bắt, những kỹ năng mà bạn muốn học.
Bạn hào hứng với việc đọc nhiều hơn để có thể trở thành cha/mẹ, bạn bè, nhân viên, ông chủ, nhà văn hoặc doanh nhân tốt hơn.
Bạn muốn đắm mình vào một câu chuyện tuyệt vời và học cách nhìn thế giới theo một cách hoàn toàn khác.

Bạn biết đọc sách có rất nhiều lợi ích.
Nhưng khi bạn trở về nhà sau một ngày dài, bạn lại ngần ngại.
Bạn bật tivi lên và nằm dài trên gi.ường. Bạn đăng nhập vào Facebook và xem các video trên Youtube.
Trước khi bạn kịp nhận ra điều đó thì đã đến giờ đi ngủ. Bạn không còn thời gian để đọc nữa.
Nếu những điều trên mô tả chính xác về bạn thì bạn không phải người duy nhất đâu. Một cuộc điều tra đã chỉ ra rằng một nửa thanh niên Mỹ đọc 5 cuốn sách, thậm chí ít hơn, trong năm ngoái.

Nhưng việc đọc sách không cần phải theo cách này. Tôi đã phát hiện ra 10 cách đơn giản để đọc được nhiều sách hơn, và tôi muốn chia sẻ chúng với các bạn.

10 mẹo này đã giúp tôi đọc được 170 cuốn sách trong vòng 4 năm, vì thế tôi đảm bảo rằng chúng có hiệu quả.

1. Luôn đem theo một cuốn sách
Khi bạn luôn đem theo một cuốn sách, bạn sẽ khó mà nghịch điện thoại hoặc mơ mộng khi bạn phải chờ đợi.
Nếu bạn dành thời gian chờ đợi để đọc, sẽ đến lúc bạn đọc được nhiều sách hơn.

2. Dành thời gian để đọc mỗi tối trước khi đi ngủ
10 hoặc 15 phút để đọc mỗi tối trước khi đi ngủ là một cách tuyệt vời để thư giãn.

3. Ngủ đủ
Điều này nghe có vẻ không liên quan đến bài viết này lắm, hãy để tôi giải thích.
Nhiều người muốn đọc trên xe bus hoặc tàu điện ngầm trên đường đi làm, nhưng chỉ vì họ thiếu ngủ nên họ đã chọn cách ngủ thay vì đọc.
Nếu bạn được ngủ đủ giấc thì thay vì ngủ trên xe bus hoặc tàu điện ngầm, bạn có thể dành thời gian đó để đọc.

4. Sử dụng ngón tay hoặc một cái bút để dánh dấu trong quá trình đọc
Khi bạn làm điều này, bạn đã bắt mắt mình không được nhảy dòng lung tung hoặc quay lại đọc những từ mà bạn vừa đọc, đây là xu hướng tự nhiên của mắt.
Mẹo này sẽ giúp bạn tăng hiệu quả của việc đọc.

5. Sử dụng một thiết bị đọc sách điện tử
Ban đầu tôi cũng ngần ngại trong việc mua một thiết bị đọc sách (như Kindle chẳng hạn) bởi vì tôi thích đọc sách giấy hơn. Nhưng sau đó tôi đã bị thuyết phục bởi sự thuận tiện của việc đọc sách trên Kindle.
Cỡ chữ có thể điều chỉnh; bạn có thể đọc một cuốn sách trên nhiều thiết bị; bạn có thể đánh dấu và ghi chú; bạn có thể dùng một tay để điều chỉnh các chức năng của Kindle (điều này đặc biệt hữu ích đối với tôi khi tôi phải dùng một tay để bám trên xe bus đông đúc)

6. Dùng sách nói
Nếu bạn muốn nghe hơn là đọc, lựa chọn này rất phù hợp với bạn.

7. Chỉ đọc một cuốn sách một lúc
Đừng cố gắng đọc nhiều cuốn sách một lúc, nếu bạn chỉ tập trung vào đọc một cuốn, bạn sẽ đọc xong nó nhanh hơn.

8. Đọc khi ở trong WC
Tôi không nói rằng bạn nên dành quá nhiều thời gian trong WC, nhưng nếu bạn sẽ ở trong đó trong 5 phút hoặc hơn, tại sao bạn lại không đọc một chút nhỉ? Làm như vậy bạn sẽ có thêm 5 phút đọc sách một ngày.

9. Hãy ghi chép danh sách những cuốn sách mà bạn đã đọc
Thật là tuyệt khi nhìn danh sách những cuốn sách đã đọc của bạn dài ra theo thời gian, điều này sẽ khích lệ bạn đọc nhiều hơn.

10. Hãy ghi chép danh sách những cuốn sách mà bạn muốn đọc
Danh sách này sẽ phản ánh tất cả những kiến thức mà bạn muốn tìm hiểu trong tương lai. Dựa vào danh sách này và cập nhật nó thường xuyên sẽ giúp bạn có thêm động lực trong việc đọc.

Đọc một cuốn sách cũng như trải qua một phản ứng hóa học.

Bạn sẽ không bao giờ còn là chính bản thân mình mỗi khi bạn đọc xong một cuốn sách, bởi mỗi cuốn sách sẽ cung cấp kiến thức, khích lệ và hình thành con người bạn.

Tôi hi vọng rằng 10 cách này sẽ giúp bạn thay đổi để có thể đọc được nhiều quyển sách hay hơn.

Joni dịch từ bài viết của Daniel Wong trên trang Pickthebrain.com.
Nguồn tranthutrangfc

Hiệu chỉnh:
Vâng một danh sách dài nhựng cuốn cần đọc
và cả một danh sách những cuốn đã đọc
Truyện thì nhiều hơn sách những mà truyện cũng cung cấp một số kiến thức kha khá :D

dạo này toàn ebook mà đọc, lâu chẳng động đến quyển sách in nào ngoài giáo trình ra :Conan24:

Quay lại