10 lối suy nghĩ vượt qua khó khăn của những nhà lãnh đạo hàng đầu

nhipcautre0904

Keep moving forward
Thành viên thân thiết
10-loi-suy-nghi-vuot-qua-kho-khan-cua-nhung-nha-lanh-dao-hang-dau_330.jpg

70% dân số thế giới sẽ suy nghĩ tiêu cực khi đối diện với thử thách. Còn những nhà lãnh đạo thành công - họ sẽ suy nghĩ như thế nào?
#1. Suy nghĩ và hành động tích cực

businesses_need_to_create_a_global_mindset_to_be_successful_overseas.jpg

Ảnh: Tumblr

Cũng giống như một cái bánh lái, phản ứng và tâm trạng của bạn có thể đưa bạn đi đúng hướng và cũng có thể khiến bạn chệch khỏi quỹ đạo một cách nhanh chóng. Bạn có thể chọn cách phản ứng tiêu cực với thất bại, hoặc bạn cũng có thể quyết định làm điều gì đó tích cực nhằm thay đổi hoàn cảnh. Bạn sẽ luôn luôn có một lựa chọn dù là trong hoàn cảnh nào đi nữa vậy nên hãy nhớ rằng chỉ có năng lượng tích cực mới đưa bạn đến một tình huống sáng sủa hơn.

#2. Bạn sẽ không tiến lên nếu không hành động, và hành động thì lúc nào cũng sẽ có rủi ro

Thất bại ngày hôm qua có thể là một cơ hội mới trong ngày mai, và sự thật là nhiều thành công vang dội đến từ những thất bại. Bạn chỉ thất bại hoàn toàn nếu như bạn không thử một lần.

#3. Thay đổi là điều duy nhất không thay đổi

Hãy tin tưởng vào sức mạnh của sự thay đổi bằng cách luôn linh hoạt và thích ứng nhanh với thời cuộc. Nếu mọi việc không thuận lợi, hãy thực hiện các điều chỉnh thích hợp. Tuy vậy, khi mọi việc trở nên tồi tệ, đừng nghĩ tới một sự điều chỉnh nhanh. Thay vào đó, tập trung sức lực của bạn vào việc làm thế nào để bạn có thể làm tốt hơn. Sức mạnh của một nhà lãnh đạo thành công nằm ở việc đánh giá tình hình, học hỏi từ các thất bại, chuyển hướng, và tiếp tục tiến lên phía trước.

#4. Giữ cho đôi mắt của bạn luôn mở rộng

Ảnh: Pinterest

Cũng như rèn luyện khả năng lãnh đạo cần có tầm nhìn. Nếu bạn đang nhìn ra phía sau, bạn sẽ bỏ lỡ những điều đang tới; nếu bạn không thực sự tập trung, thì bạn sẽ bỏ mất những chi tiết quan trọng. Do vậy, hãy giữ cho đôi mắt của mình luôn hướng thẳng về phía trước và tập trung vào kết quả chứ không phải là các chướng ngại.

#5. Chỉ những ai dám mạo hiểm đi thật xa mới biết được một người có thể đi được bao xa

Mỗi nhà lãnh đạo thành công đều mang trong mình tư tưởng sẵn sàng chấp nhận rủi ro để nhảy xuống vực thẳm hay khước từ việc mắc kẹt ở trạng thái hiện tại. Thành công thực sự nằm ở việc bao nhiêu lần bạn có thể đứng dậy từ thất bại.

#6. Hãy trở thành người lèo lái

Bạn có thể nhận lấy trách nhiệm, hoặc bạn cũng có thể đổ trách nhiệm cho người khác và mất toàn quyền kiểm soát. Điều đúng đắn cần làm luôn luôn là điều khó khăn nhất. Do vậy, hãy nhận lấy trách nhiệm lèo lái và luôn nắm chặt vô lăng.

#7. Thất bại là cần thiết

Bạn sẽ không bao giờ nghe thấy một người thành công nào than phiền về những thất bại của họ, bởi họ biết rằng thất bại là điều cần thiết để đi tới thành công. Những nhà lãnh đạo giỏi nhất và thành công nhất luôn sẵn lòng nhận thất bại và học hỏi từ đó. Hãy xem thất bại như là một bài học trên con đường đến thành công.

#8. Bạn có thể có thành quả hoặc là lời bào chữa, nhưng không phải là cả hai

Điều gì bạn cần phải từ bỏ? Ai bạn cần tha thứ? Bạn cần dừng việc đổ lỗi cho ai? Cách duy nhất để đảm bảo rằng lần sau bạn sẽ làm tốt hơn đó là đừng bào chữa, ngụy biện. Thường thì điều duy nhất đứng giữa bạn và mục tiêu của bạn đó chính là những câu chuyện nhảm nhí mà bạn nghĩ ra để bào chữa cho việc mình không đạt được mục tiêu.

#9. Giữ vững niềm tin và giá trị

Thất bại đôi lúc có thể làm bạn cảm thấy mình đang lạc hướng, tuy vậy nhớ rằng niềm tin luôn có một sức mạnh to lớn. Làm sao mà những người thành công có động lực để tiếp tục cố gắng? Bởi họ tin vào những gì mình đang làm và họ tìm thấy trong mình nơi họ biết rằng mọi điều là có thể. Bạn tin vào điều gì đó không phải bởi chúng làm cho cuộc sống của bạn tốt đẹp hơn mà bởi bạn biết rằng nó là sự thật.

#10. Sự bền bỉ và quyết đoán đem lại ưu thế

Những nhà lãnh đạo thành công hiểu rằng sự bền bỉ luôn thắng. Như Winston Churchill từng nói, thành công là việc sẩy chân từ thất bại này tới thất bại khác mà không mất đi lòng nhiệt huyết. Thất bại sẽ đến – điều đó là chắc chắn. Tuy nhiên người lãnh đạo thành công hiểu rằng nơi bạn đang đứng hiện tại không quan trọng bằng hướng mà bạn sẽ đi.

Nguồn: Entrepreneur | Theo Cal T. - Infonet.vn

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Quay lại