12 câu hỏi tuyển dụng cân não của Google

Newsun

Believe in Good
Thành viên thân thiết
Những ứng viên của Google cũng phải toát mồ hôi mới qua được vòng phỏng vấn í!

Không kém cạnh những câu hỏi tuyển dụng của Microsoft, gã khổng lồ tìm kiếm Google cũng thường đưa ra nhiều vấn đề “khó nhằn” lắm nha. Cùng thử xem bạn có thể vượt qua chúng không nào…

1. Hãy cho biết con số tiếp theo trong dãy số sau: 10, 9, 60, 90, 70, 66…?

2. Tưởng tượng bạn đang ở trong một chiếc xe có một quả bóng bay (bơm khí Heli) được nối với sàn bằng sợi dây mảnh. Các cửa sổ trên xe được đóng kín. Điều gì sẽ xảy ra với trái bóng khi bạn đạp ga cho xe chạy? – Tiến về trước? Lùi về sau? Hay đứng yên?

3. Giả sử bạn có hai chiếc đồng hồ cát loại 4 phút và 7 phút. Hãy chỉ ra cách đo được chính xác 9 phút bằng cách sử dụng chúng?

4. Một cuốn sách có N trang sách và được đánh số thứ tự từ 1 đến N như thông thường. Tổng số chữ số phải sử dụng là 1095, hỏi N bằng bao nhiêu?

5. Một người đàn ông đẩy chiếc xe đến khách sạn và mất tài sản của mình, chuyện gì sẽ xảy ra?

6. Bạn đang đứng trước tòa nhà 100 tầng và có 2 quả trứng giống hệt nhau. Làm cách nào để xác định chính xác tầng cao nhất có thể thả quả trứng mà trứng không vỡ? Số lần thử tối thiểu là bao nhiêu?

7. Trong một thị trấn mà người ta đều thích sinh con trai, mỗi gia đình sẽ liên tục sinh con cho đến khi bé trai chào đời mới thôi. Sau một thời gian, tỷ lệ giữa con trai và con gái bằng bao nhiêu?
8. Xác suất một chiếc xe đi qua một ngã tư trong vòng 20 phút là 0,9. Hỏi xác suất có một chiếc xe đi qua ngã tư đó trong vòng 5 phút là bao nhiêu? (Giả sử rằng xác suất không đổi trong suốt thời gian trên).

9. Làm thế nào để cắt một chiếc bánh hình chữ nhật thành 2 phần bằng nhau? Biết rằng chiếc bánh đã bị cắt bớt một mảnh hình chữ nhật với kích thước và hướng tùy ý. Bạn chỉ được phép sử dụng một đường cắt thẳng thôi nhé!

10. Hai người bạn cũ – Jack và Bill lâu ngày gặp nhau:
Jack: Cậu dạo này thế nào?
Bill: Không tồi, tớ đã lấy vợ và có 3 đứa con.
Jack: Tuyệt vời, chúng bao nhiêu tuổi rồi?

Bill: Tích số tuổi của chúng là 72 và tổng số tuổi của chúng bằng ngày sinh của cậu.

Jack: Chà, nhưng tớ vẫn chưa rõ.

Bill: Đứa lớn nhất vừa mới bắt đầu học Piano nữa đấy.
Jack: Ok, giờ tớ biết tuổi của chúng rồi.

Vậy các con của Bill bao nhiêu tuổi ấy nhỉ?

11. Có 5 tên cướp biển có số thứ tự từ 1 đến 5. Tên cướp biển có số cao nhất được quyền phân chia 100 đồng vàng cho cả bọn. Tuy nhiên, những người khác cũng có quyền biểu quyết và nếu ít hơn một nửa đồng ý với sự phân chia này, tên cướp biển kia sẽ bị giết chết. Quá trình như thế cứ tiếp tục diễn ra. Vậy, làm thế nào để anh ta có thể chia số vàng trên để mình có nhiều vàng nhất nhưng vẫn còn sống? (Gợi ý: một tên cướp biển cuối cùng được hưởng 98% số vàng).

12. Bạn có 8 trái bóng cùng kích cỡ, trong đó 7 trái nặng bằng nhau và 1 trái thì nặng hơn tất cả. Bằng 2 lần sử dụng cân đòn, hãy tìm ra trái bóng có trọng lượng lớn nhất?

Nguồn PLXH

Hiệu chỉnh:
mình trả lời thử luôn, gió to mà =))
câu 3: - đầu tiên cho chảy hai đồng hồ 4' và 7'. Khi 4' hết thì lật cái 7' và 4' lại, lúc này cái 7' còn 3' cát
- sau khi 3' cát hết thì lật cái 4' lại, lúc này cái 4' còn 1' cát, cho chảy hết cái 1' này rồi chảy thêm 2 lần 4' này nữa là 9' :))
câu 4: là 302 trang
câu 7: mình nghĩ là khoảng 49~50 =))
câu 9: xác định đường cắt là đường nối tâm của bánh và hình chữ nhật đó, câu này có đọc trên google :))
câu 12: mình không biết có phải là cân đĩa thăng bằng không :-?
- chia thành 3 nhóm 3-3-2
- TH1: cân 3-3, nếu bên nào nặng thì nhóm 3 đó có quả giả, cân 2 trong 3 quả bất kì trong nhóm này. Nếu viên nào nặng thì đó là quả giả, nếu cân thăng bằng thì quả giả là quả còn lại.
- TH2: cân 3-3, nếu thăng bằng thì quả giả thuộc nhóm 2 quả. Cân 2 quả trong nhóm này, quả nào nặng thì là giả. :D
p/s: ai giải được hết thì post luôn cho ae tham khảo :))

----------

câu 4 sai rồi :KSV@19:

Câu 4: 304 (cả bìa) "có lẽ vậy" :D . đặt số trang là n: ta có: 9+180+3 x n=1095 ( 9 là số 1 chữ số,180 = 90 số có 2 chữ số)
Câu 5: Call police
Câu 6: Đặt ở mặt đất. số lần thử ko giới hạn (limit)

câu 4 là 401 trang: 1 -> 9 có 9 chữ số
10 -> 99 có 180 chữ số
100 -> 401 có 906 chữ số
9 + 180 + 906 = 1095 chữ số

Mấy bạn nhà ta giỏi nhỉ ^^! Chuẩn bị khăn gói sang Mỹ thôi ;)

:KSV@05: không biết thế nào, nhưng * đại khái là thế*

Câu 2 theo mình nghĩ quả bóng sẽ lùi về sau theo gia tốc của sợi dây và quả bóng
Câu 4: 401 trang, k tính bìa, vì theo công thức sẽ có 302 trang được đánh số bằng 3 chữ số, từ 100 - 401
Câu 5: ông ta sẽ k thể vào Ks:KSV@05:
Câu 6: phải xem trứng này là trứng con j? trứng có luộc chưa? thử ít nhất là 1 lần, nhiều nhất là 100 lần
CÂu 7: tỉ lệ này bằng: Số hộ gia đình/ (tổng em bé - tổng số hộ gia đình)
Câu 8: 0.9
Câu 9: tìm tâm của miếng bánh bị cắt và tâm của cái bánh ban đầu, đường cắt là đường nối
Câu 10: (2,3,18);(3,4,6);(2,4,9). Đáp án (2,4,9) là hợp lí nhất

Câu 12: ta chia 8 quả bóng làm 3 phần là A(3 quả)-B(3 quả)-C(2 quả).
Có 2 trường hợp xảy ra:
TH1: Ta cân lần 1 A và B, nếu chúng bằng nhau thì quả nặng hơn nằm trong C, ta đem cân 2 quả bóng trong C lần 2 thì sẽ biết quả nào nặng hơn.
TH2: Ta cân lần 1 A và B, nếu chúng không bằng nhau thì ta chọn ra 2 quả bóng trong phần nặng hơn A hoặc B đem cân, nếu chúng bằng nhau thì quả nặng hơn là quả còn lại, nếu chúng không bằng nhau thì quả bóng nặng hơn trong 2 quả đem cân là quả bóng cần tìm.

Các bạn trả lời câu 12 mình thấy không đúng, vì hình như cân đòn khác cân rô-béc-van!
[separate]

2. Tưởng tượng bạn đang ở trong một chiếc xe có một quả bóng bay (bơm khí Heli) được nối với sàn bằng sợi dây mảnh. Các cửa sổ trên xe được đóng kín. Điều gì sẽ xảy ra với trái bóng khi bạn đạp ga cho xe chạy? – Tiến về trước? Lùi về sau? Hay đứng yên?
Trả lời:
Tất nhiên là đứng yên vì chỉ mới đạp ga cho xe chạy (xe chưa chạy).

3. Giả sử bạn có hai chiếc đồng hồ cát loại 4 phút và 7 phút. Hãy chỉ ra cách đo được chính xác 9 phút bằng cách sử dụng chúng?
Trả lời:
-Cho chảy hai đồng hồ 4 phút và 7 phút. Khi đồng hồ 4 phút hết thì lật cái đồng hồ 7 phút và 4 phút lại, lúc này cái đồng hồ 7 phút còn 3 phút cát
-Sau khi 3 phút cát hết thì lật cái đồng hồ 4 phút lại, lúc này cái đồng hồ 4 phút còn 1 phút cát, cho chảy hết cái 1 phút này rồi chảy thêm 2 lần đồng hồ 4 phút này nữa là 9 phút.

4.
Một cuốn sách có N trang sách và được đánh số thứ tự từ 1 đến N như thông thường. Tổng số chữ số phải sử dụng là 1095, hỏi N bằng bao nhiêu?
Trả lời:
400 trang (cái này mình học rồi, làm theo công thức thôi)
[Số chữ số để đánh các trang có 1 chữ số: 9-1+1x1 = 9 (chữ số)
Số chữ số để đánh các trang có 2 chữ số: )99-10+1)x2 =180 (chữ số)
Số chữ số để đánh các trang có 3 chữ số: 1095-(9+180)=906 (chữ số)
Số trang có 3 chữ số: 906:3-1=301 (trang)
Số trang có 1 chữ số: 9-1+1=9 (trang)
Số trang có 2 chữ số: 99-10+1=90 (trang)
=>N=301+9+90=400 (trang)]

6. Bạn đang đứng trước tòa nhà 100 tầng và có 2 quả trứng giống hệt nhau. Làm cách nào để xác định chính xác tầng cao nhất có thể thả quả trứng mà trứng không vỡ? Số lần thử tối thiểu là bao nhiêu?
Trả lời:
Mình chỉ biết số lần thử tối đa là 2 lần (vì mình chỉ có 2 quả trứng)

7.
Trong một thị trấn mà người ta đều thích sinh con trai, mỗi gia đình sẽ liên tục sinh con cho đến khi bé trai chào đời mới thôi. Sau một thời gian, tỷ lệ giữa con trai và con gái bằng bao nhiêu?
Trả lời:
Cái này mình chưa học (lớp 7 mà!)

8. Xác suất một chiếc xe đi qua một ngã tư trong vòng 20 phút là 0,9. Hỏi xác suất có một chiếc xe đi qua ngã tư đó trong vòng 5 phút là bao nhiêu?
(Giả sử rằng xác suất không đổi trong suốt thời gian trên).
Trả lời:
0.225 (cái này mình không chắc vì chưa học, mình mới lớp 7, dùng tỉ lệ thuận)

10.
Hai người bạn cũ – Jack và Bill lâu ngày gặp nhau:
Jack: Cậu dạo này thế nào?
Bill: Không tồi, tớ đã lấy vợ và có 3 đứa con.
Jack: Tuyệt vời, chúng bao nhiêu tuổi rồi?
Bill: Tích số tuổi của chúng là 72 và tổng số tuổi của chúng bằng ngày sinh của cậu.
Jack: Chà, nhưng tớ vẫn chưa rõ.
Bill: Đứa lớn nhất vừa mới bắt đầu học Piano nữa đấy.
Jack: Ok, giờ tớ biết tuổi của chúng rồi.
Vậy các con của Bill bao nhiêu tuổi ấy nhỉ?
Trả lời:
Không biết có phải là con của Bill Gates không?

12. Bạn có 8 trái bóng cùng kích cỡ, trong đó 7 trái nặng bằng nhau và 1 trái thì nặng hơn tất cả. Bằng 2 lần sử dụng cân đòn, hãy tìm ra trái bóng có trọng lượng lớn nhất?
Trả lời:
Cân đòn là cân như thế nào, dùng ra sao hả các bạn?

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Mình thấy các bạn nhầm ở câu số 3 rồi thì phải. Khi cả 2 đồng hồ cát 4' và 7' cùng chạy. sau bốn phút ta lật ngược cả 2 đồng hồ thì đều là 4' chứ đâu phải đồng hồ 7' còn 3' cát như các bạn nghĩ.Các bạn xem, sau 4 phút thì đồng hồ cát 7' chỉ còn 3' cát phần trên(nghĩa là phần dưới của đồng hồ chứa 4' cát)nếu như lật ngược đồng hồ này thì phải là 4' cát chứ.
Theo mình: cho chạy cả 2 đồng hồ cát. Sau bốn phút ta chỉ lật ngược đồng hồ 4' còn đồng hồ 7' vẫn tiếp tục chạy(lúc này đo đc 4'). sau ba phút chạy, đồng hồ 7' lúc đầu sẽ hết cát ta lật ngược đồng hồ này, còn đồng hồ 4' cát(chỉ còn 1' cát)ta vẫn tiếp tục cho chạy(lúc này ta đo được thêm 3' nữa). Sau một phút thì đồng hồ 4' ban đầu sẽ hết, đồng hồ 7' ban đầu còn 6' cát(ta lại thêm được 1' nữa).đến đây ta cùng lật ngược cả 2 đồng hồ, đồng hồ nào hết cát(đồng hồ 7' sẽ hết cát do lật ngược ta đo được 1' nữa) => đo được 4+3+1+1= 9'
Như vậy: sau 4 lần lật ta đo được 9' với 3 lần chỉ lật 1 đồng hồ đã hết, lần cuối lật cả 2 đồng hồ. :))

Câu 10:
Ta có thể tính được các tuổi trường hợp tuổi có thể xảy ra là:
72+1+1=74
36+2+1=39
24+3+1=28
18+4+1=23
12+6+1=19
9+8+1=18
18+2+2=22
12+3+2=17
9+4+2=15
6+6+2=14
8+3+3=14
6+4+3=13
Lúc này Jack bảo chưa rõ.
Bill trả lời là đứa lớn nhất bắt đầu học Piano.
=>> Số tuổi các con là 8,3,3 Jack sinh ngày 14.
Bạn nào chưa hiểu cứ cmt để lại ý kiến mình sẽ giải thích.

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
mấy câu hỏi kiểm tra IQ chứ không phải hỏi cho có, đòi kinh nghiệm như vẫn thường gặp hen

Bài này lâu rồi mừng hụt tưởng adm về rồi.

ly quoc Có gì cần hỏi Ad hả cậu?

HazySwag sao đứa đầu hocjpiano lại là 8?

vì jack sinh ngày 14 nên có 2 đáp án => jack chưa rõ.
khi bill nói con lớn mới học piano tức là chỉ có 1 đứa lớn tuổi nhất (lần sinh đầu k phải sinh đôi)
=>> con lớn của bill 8 tuổi

k biết mình nghĩ vậy có đúng k.

còn câu 7 chưa thấy ai trả lời nhỉ? theo mình tỉ lệ là 75%

câu 4:theo mình thì quyển sách đó có 1 vấn đề nhỏ. nếu dùng 1095 chữ số để đánh số trang => số trang sẽ là 401.tất nhiên số trang sách luôn là số chẵn nên con số 401 sẽ k phải số trang của cuốn sách. => cuốn sách có 402 trang k kể bìa vì trang cuối là giấy trắng nên người ta k đánh số trang

câu 9:bạn hãy ăn miếng bánh vừa cắt ra rồi mới cắt đôi chiếc bánh thánh 2 phần bằng nhau.vì nếu k thì chiếc bánh vốn đã có 2 phần k bằng nhau sẽ k thể cắt được thành 2 phần = nhau.

câu 1:nghĩ đơn giản đi.số cuối cùng của dãy số sẽ là số mà bạn thích.đơn giản vì google k cần độ chính xác của câu trả lời mà là cần độ khôn khéo khi trả lời

câu 8:xác xuất vẫn là 0,9.vì người ra câu hỏi chỉ nói trong 20 phút xác xuất là 0,9 nhưng k nói là 0,9/20 phút nên mình vẫn lấy 0,9 làm xác xuất cho 5 phút.

p/s:mình trả lời k theo thứ tự,có gì đừng gạch đá nhé

đáp án theo mình nghĩ và có tham khảo của các bạn phía trên
1.

2.lùi sau theo lực quán tính
3. cho cả 2 chạy, hết cái 4 thì lộn ngược nó, hết cái 7 thì lộn ngược nó, như vậy cái 4 sẽ còn 1 phút
cho nó chạy thêm 2 lần nữa ra 9 phút
(theo bạn conanksv, có sửa chữa)

4. 401 trang được đánh số
5. kiểm tra trí tưởng tượng thì phải, nói bất kì trường hợp nào bạn nghĩ ra, nếu dc hỏi vì sao thì giải thích, ko thì thôi.
6. ít nhất 2, nhiều nhất 49
cách thử:
1 quả cho tầng 51,
nếu vỡ thì thử từ tầng 2 đến tầng trứng vỡ, nhiều nhất 49 lần thử nếu kết quả ở tầng 50
nếu không vỡ thì có thể thử theo cách trên từ tầng 52, hoặc lại chia đôi số tầng ra thử cũng dc

7. có lẽ vẫn là 50/50 thôi, vì mỗi gia đình sẽ liên tục sinh con cho đến khi bé trai chào đời, còn nếu 1 gia đình nhiều bé trai mới có chênh lệch tỉ lệ
8. 20 phút là 0.9, vậy xác xuất 10 phút có xe là khoảng 0.7 (biến cố ngẫu nhiên: 0.7+0.7-0.7*0.7 xấp xỉ 0.9), 5 phút có xe là khoảng 0.45
9. tâm bánh nối tâm hình chữ nhật (theo bạn conanksv)
10. 8,3,3 (theo bạn HazySwag)
11. theo gợi ý, tên cuối cùng được 98%, vậy còn 2 đồng vàng cho tên số 4, khi bỏ phiếu sẽ có 2 tên ko dc gì không đồng ý còn 2 tên dc vàng đồng ý
sau đó tên số 1 và tên cuối chia nhau, tỉ lệ thế nào tùy 2 thằng, cái này việt nam mình sở trường :P
12. chia 2 lần, mỗi lần 3 phần: lần 1 là 3,3,2, lần 2 là 1,1,1 hoặc 1,1,0

mình nghĩ đây không phải là câu hỏi tuyển dụng, chỉ là người viết đặt title câu khách thôi

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
câu 1 google ra số 69 các bạn ạ :P (số chữ cái của số đó khi được viết bằng tiếng anh)

huysun Nói vậy thì câu 1 có nhiều đáp án bạn ạ! Nó là thế này:
+ 10 = ten ( có 3 chữ cái )
+ 9 = nine ( có 4 )
+ 60 = sixty ( có 5 )
+ 90 = ninety ( có 6 )
+ 70 = seventy ( có 7 )
+ 66 = sixty - six ( có 8 )
+ số tiếp theo là 1 số có 9 chữ cái theo English. Mọi người nhận xét và bổ sung thêm. em chỉ suy được đến đây thôi. vì có rất nhiều chữ số mà có 9 chữ cái theo tiếng Anh như: 17, 96, 91, 92... và cả đáp án của bạn huysun nữa.

ranh rôi nên cung cân nao thư xem...

Quay lại