15 điều đơn giản giúp bạn cực hoàn hảo trong mắt bạn bè

Thoi Gian

Không có tuổi.
Thành viên thân thiết
Chú trọng thêm vào cách ăn mặc, khen ngợi người khác, hay đơn giản là cười nhiều hơn, teen đã tỏa sáng lung linh trong mắt mọi người rồi đấy.

Một trong những sai lầm lớn nhất của con người chính là cố gắng làm người khác ngạc nhiên bằng những điều họ cho là: "Sẽ ngạc nhiên lắm đây!", hoặc là một điều lớn lao nào đó. Thế nhưng, thực tế có những điều nhỏ bé sẽ quyết định bạn là ai. Hãy cùng tham khảo 15 điều dưới đây, tuy đơn giản nhưng chúng sẽ làm thay đổi cuộc sống của bạn một cách tuyệt vời đến không ngờ đấy!

Chú trọng cách ăn mặc

Chú trọng hơn vào cách ăn mặc, vào bạn sẽ là một cô nàng Hoàn Hảo.

Vẻ ngoài của bạn là điều mọi người chú ý đầu tiên. Họ sẽ nhìn vào quần áo, tóc tai, giày dép... Họ sẽ đưa ra các nhận định về bạn ngay trước khi bạn kịp nói điều gì. Vì vậy, nếu muốn gây ấn tượng với mọi người, hãy chú trọng cách ăn mặc của mình.

Đúng giờ

Nếu bạn đi trễ học, trễ làm... bạn đã và đang tạo cơ hội cho một người, một nhóm nào đó có cơ hội để tiếp tục “đánh giá” bạn theo nhiều phương diện khác nhau. Chờ đợi luôn khiến mọi người cảm thấy bực bội và khó chịu. Hãy chắc chắn về giờ giấc sau đó mới sắp xếp các cuộc hẹn, bạn sẽ trở nên ngày càng chuyên nghiệp hơn.

Giữ lời hứa

Có quá nhiều người thích hứa nhưng lại rất ít người thực hiện lời hứa của mình. Có nhiều người nghĩ rằng hứa hẹn với một người nào đó chỉ để khiến họ an tâm hơn nhưng lại chưa hề nghĩ đến chuyện sẽ hoàn thành lời hứa đó. Điều đó sẽ dễ dàng khiến đối phương kỳ vọng, rồi lại thất vọng, mối quan hệ giữa bạn và người ấy chỉ càng trở nên tệ hơn mà thôi.

Tôn trọng người khác

Điều này bao gồm tôn trọng gia đình, anh chị, những người lớn tuổi, đồng nghiệp, bạn bè xung quanh... Nếu bạn không học cách tôn trọng mọi người, sẽ không ai tôn trọng bạn cả. Điều này sẽ trở nên khó khăn khi giữa bạn và người đó không có điểm chung, thậm chí là cả hai bên đều rất khác biệt.

Tuy nhiên, tôn trọng một người không có nghĩa là cả hai bên đều phải giống nhau. Điều đó chỉ nằm ở vấn đề hành vi và cách suy nghĩ mà thôi.

Tham gia các hoạt động xã hội

Hãy tham gia nhiều cộng đồng hơn như “Hiến máu nhân đạo”, “Mùa hè xanh”, “Tiếp sức mùa thi” để trải nghiệm nhiều hơn, tham dự vào nhiều cộng đồng hơn và nhìn nhận mọi thứ một cách sâu hơn nhé!

Nói 'vui lòng', 'cảm ơn' thường xuyên

Đây là những cụm từ hết sức đơn giản nhưng không phải ai cũng chú trọng chúng đâu nhé!. Hãy bày tỏ lòng biết ơn với những người đã và đang giúp đỡ mình, cho dù đó có là hành động nhỏ nhoi đi chăng nữa.

Cười

Nụ cười đáng giá hơn hàng trăm thỏi son, hộp phấn đấy teen ạ.

Nụ cười luôn có tính chất “dễ lây lan”. Cho dù đó có thể là một người bạn/anh/chị nào đó mỉm cười với bạn, hãy mỉm cười lại với họ, đó cũng đó được xem là nụ cười chào buổi sớm. Nhìn thấy một người nào đó cười, có phải cảm xúc của bạn cũng dâng lên, phải không?

Đừng 'nghiện' điện thoại

Khi ở bên cạnh một người nào đó, cùng đi chơi, cùng đi ăn, đừng nên sử dụng điện thoại quá nhiều mà chỉ để chụp ảnh, check-in Facebook hay đại loại thế. Hãy hòa nhịp vào cuộc sống hiện thực và toàn tâm toàn ý cho cuộc hẹn của mình.

Hài hước đúng lúc

Chỉ cần sử dụng khiếu hài hước lúc thích hợp với những mẩu chuyện cười hoặc những tình huống trong cuộc sống, bạn sẽ khiến mọi người xung quan giảm bớt căng thẳng và có thêm năng lực để tiếp tục học tập, công việc của mình đấy!

Biết lắng nghe

Học cách lắng nghe người khác nói là một vấn đề rất quan trọng. Hãy tập trung, lắng nghe và cảm nhận từ người khác. Hãy thật sự tập trung vào cuộc nói chuyện, và tìm ra cho mình hành động đúng đắn.

Khen ngợi người khác

Khen ngợi không có nghĩa là “nịnh hót” nhé, hãy khen ngợi những gì bạn thật sự thích và xứng đáng để khen ngợi. Cảm giác khi khen người khác bằng sự thích thú của bản thân sẽ khiến bạn cảm thấy thoải mái và thích thú hơn rất nhiều đấy!

Biết cách chia sẻ

Khi bạn có một kinh nghiệm, một kỹ năng, một nguyện vọng nào đó, hãy chia sẻ với mọi người để cả hai bên có thể cùng nhau học hỏi, hiểu nhau hơn, kết được thêm nhiều bạn mới hơn đấy nhé!

Sống tích cực

Hãy sống tích cực để trở thành một cô nàng biết mang niềm vui đến mọi người nhé.

Hãy tập trung vào những điều tốt đẹp. Điều này tuy khá khó khăn bởi cuộc sống thì “buồn nhiều hơn vui” - khái niệm của hầu hết người trẻ. Tuy nhiên, hãy nhìn vào giải pháp hơn là chỉ tập trung vào vấn đề duy nhất!

Quan tâm đến mọi người

Học cách quan sát những cách biểu lộ cảm xúc, suy nghĩ của những con người xung quanh và thể hiện sự quan tâm chu đáo của mình nhé!

Đi du lịch

Thế giới vốn dĩ rất rộng lớn. Bạn hãy tận dụng một khoảng thời gian để đi ra ngoài nhiều hơn, đến những nơi mới lạ hơn, gặp gỡ nhiều người hơn, học hỏi nhiều nền văn hóa mới hơn và tạo ra thêm nhiều ký ức tốt đẹp hơn nữa.

St

Quay lại