20 bí quyết viết kịch bản phim hoạt hình

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Pixar từ lâu được biết đến là một hãng phim hoạt hình nổi tiếng với nhiều tác phẩm để lại dấu ấn trong lòng khán giả. Có bí quyết nào khi viết ra hàng loạt câu chuyện tuyệt vời như Cars, Toy Story, Up, Finding Nemo, Brave… những câu chuyện hấp dẫn mọi lứa tuổi, một nhà biên kịch của Pixar sẽ giúp bạn với những lời khuyên dưới đây?

1. Bạn hãy ngưỡng mộ nhân vật vì những cố gắng của họ hơn là thành công mà họ đạt được. Có vẻ như câu: “Đích đến không quan trọng bằng hành trình đến đích” nên được các nhà biên kịch áp dụng một cách triệt để khi bắt tay vào xây dựng hình tượng nhân vật trong các bộ phim hoạt hình.

2. Luôn thuộc lòng quy tắc hãy tạo ra sự thú vị với tư cách là một khán giả chứ đừng thỏa mãn bản thân khi là một người viết. Bạn nên nhớ, hai nhóm người này rất khác nhau.

3. Cố gắng bám sát chủ đề là điều quan trọng, nhưng tới tận khi kết thúc bạn vẫn không biết câu chuyện thực sự định kể về điều gì thì việc cần làm lúc này là: hãy viết lại.

4. Hãy đặt câu chuyện của bạn vào các thời điểm và dẫn dắt tình huống như thế nào đó để chúng liên quan đến các cụm từ sau: Ngày xửa ngày xưa có một…Mỗi ngày… Một ngày… Bởi lẽ… Do vậy…Đến lúc cuối…

Cars làm say mê mọi thế hệ khán giả với một kịch bản vô cùng hấp dẫn

5. Đặt ra nguyên tắc: Đơn giản hóa, nêu bật trọng tâm, gắn kết các nhân vật, tạo bước ngoặt bất ngờ. Bạn sẽ cảm thấy giống như mình sẽ bỏ ra nhiều chi tiết, chất liệu có giá trị nhưng nó sẽ khiến bạn thoải mái, tự do khi viết.

6. Nhân vật của bạn tài giỏi ở mặt nào, tự tin vì điều gì? Hãy ném họ vào trạng thái đối nghịch, thử thách họ, để xem họ xoay sở như thế nào?

7. Chuẩn bị cho cái kết trước. Tính toán và dự tính cho nó khi câu chuyện đang ở hồi giữa. Điều này thật sự cần thiết bởi những cái kết hay thường khó khăn, nên hãy tính toán trước.

8. Hãy kết thúc câu chuyện của bạn cho dù là nó chưa hoàn hảo. Trong một thế giới tưởng tượng bạn có nhiều lựa chọn, nhưng hãy quyết định. Bạn có thể làm tốt hơn ở lần tiếp theo.

Phim hoạt hình Toy Story

9. Khi bạn bị bối rối, hãy lập một danh sách những điều tiếp theo sẽ không xảy ra. Nhiều lần như vậy, những chất liệu khiến bạn bối rối sẽ lộ diện.

10. Phát triển từng phần của câu chuyện mà bạn thích. Điều mà bạn thích đó chính là một phần của bạn. Bạn có thể nhận ra như vậy là bởi bạn đã sử dụng nó.

11. Viết ghi chú ra giấy để bạn có thể nhớ các chi tiết. Nếu nó cứ ở trong đầu bạn, thì dù đó là một ý tưởng hoàn hảo, bạn sẽ không bao giờ chia sẻ được với bất cứ ai.

12. Bỏ qua điều đầu tiên đến trong tâm trí bạn. Và điều thứ 2, thứ 3, thứ 4, thứ 5 cũng hiển nhiên bị loại trừ. Bản thân bạn sẽ thấy ngạc nhiên.

13. Hãy để cho nhân vật của bạn có thể bộc lộ những quan điểm riêng. Khi bạn ngồi viết, những chuyện tiêu cực/dễ dãi có thể không là gì nhưng với khán giả xem phim, nó là liều thuốc độc.

14. Tập trung vào các câu hỏi sau: Tại sao bạn phải kể câu chuyện này? Lòng tin mãnh liệt từ tận đáy lòng của bạn – yếu tố quan trọng nuôi dưỡng câu chuyện của bạn là gì? Đó chính là trái tim của nó.

Finding Nemo là một trong những bộ phim hoạt hình hay nhất mọi thời đại

15. Đặt mình vào hoàn cảnh của nhân vật và tự hỏi nếu ở trong tình huống này, bạn sẽ cảm thấy như thế nào? Lòng trung thực, cộng với sự tín nhiệm sẽ giúp bạn vượt qua những tình huống gian nan nhất.

16. Các nguyên tắc là gì? Hãy cho chúng tôi lý do để cổ vũ cho nhân vật. Điều gì xảy ra nếu họ không thành công? – Đây là một vài gợi ý khi bạn triển khai kịch bản.

17. Không có tác phẩm nào lãng phí cả. Nếu những gì bạn đã viết là không khả thi, hãy bỏ đó và đi ra ngoài, thậm chí là cất chúng vào một chỗ để bắt đầu một cái mới. Thứ mà bạn nghĩ là bỏ đi đó, biết đâu chừng sẽ có ích sau này.

Phim Up là một tác phẩm hoạt hình gây xúc động với bất cứ ai

18. Bạn phải biết rõ bản thân mình, về sự khác biệt giữa làm những điều tốt và sự quan trọng hóa. Câu chuyện chỉ là phép thử của cuộc sống, không phải là thật.

19. Thật tuyệt vời nếu đưa nhân vật vào trong hoàn cảnh rắc rối một ngẫu nhiên và trùng hợp nhưng cũng sử dụng cách đó để đưa họ ra khỏi rắc rối là lừa dối.

20. Thực hành bằng cách tạo ra các dãy phim mà bạn không thích. Sau đó, bạn sẽ sắp xếp chúng lại như thế nào đó thành điều mà bạn thích.

Theo Tiin

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Đúng là để có ý tưởng hoạt hình thật không dễ tí nào...hotạ hình nào của disney mình cũng thich2
Finding Nemo, Toy story, Up :KSV@12::KSV@12:

Đúng là để có ý tưởng hoạt hình thật không dễ tí nào...hotạ hình nào của disney mình cũng thich2
Finding Nemo, Toy story, Up :KSV@12::KSV@12:
thấy Joey làm mô hình cũng rất đẹp:KSV@12:

Hiệu chỉnh bởi quản lý:

Cái đó mình nhìn hình mẫu trên mạng rồi bắt chước làm theo thôi àh :D
zị là cũng có năng khiếu lắm rồi ,mình thích con cá heo :))

Hiệu chỉnh bởi quản lý:

zị là cũng có năng khiếu lắm rồi ,mình thích con cá heo :))
mình làm nhiều lắm, mười mấy con lận, toàn sinh vật biển không àh...mà làm xong chỉ chup chung với 2 con đó :KSV@09:

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
làm mô hình gì vậy, cho mình biết với được không?

Quay lại