20 điểm cần biết cho người chưa biết gì về tiếng Anh

Đồng ý với tác giả về những kiến thức cơ bản này nên được chọn để học từ đầu. Tuy nhiên mình cũng có hệ thống phân loại dành cho người mới bắt đầu: chú tâm nội dung chuẩn giọng để phát âm đúng gây ấn tượng tốt, ngữ pháp cơ bản để hiểu, và từ vựng nhiều về lĩnh vực đời sống và nghề nghiệp. Nơi học và tài liệu thì mình nghĩ hãy đi đến nơi nào bạn thấy hứng thú để học thử xem phương pháp truyền đạt và giáo trình học có đúng mục tiêu bạn muốn là luyện ngữ pháp cơ bản, cung cấp từ vựng đời sống hàng ngày và lĩnh vực của bản, và khóa dạy chuẩn giọng. Tuy nhiên chuẩn giọng bạn cũng có thể tự học nếu không muốn tốn tiền, sách là Làm chủ giọng bản xứ Mỹ của Jimmy Ha, viết bằng tiếng việt hướng dẫn rõ ràng cách cử động răng môi lưỡi bật hơi ra sao khi phát âm, và nhấn câu lên xuống sao cho giống người bản xứ nhất, rất đơn giản. Tuy nhiên theo mình vẫn nên đi học chuẩn giọng để được thầy, cô sửa cho khách quan.

Bạn nên bắt đầu với những cái đơn giản. Thậm chí đối với tiếng Việt, có nhiều khái niệm chúng ta vẫn chưa biết. Tuy nhiên, điều quan trọng là bạn phải học từ vựng đúng cách. Đa số người Việt chúng ta học từ vựng chỉ để đọc hiểu văn bản. Thường thì rất ít bạn có thể nghe nói tốt vì lỗi phát âm của mình. Bạn nên bắt đầu học từ vựng với cách phát âm đúng. Điều này sẽ giúp bạn nghe tốt và do đó sẽ có động lực nhiều hơn. Bạn nên tham khảo chương trình free của bên emas để nắm chiến lược học tiếng Anh nhé.

Quay lại