23 tips cho một sự nghiệp thành công bạn vẫn chưa hề biết

nhipcautre0904

Keep moving forward
Thành viên thân thiết

#1. Môn học chuyên ngành của bạn chỉ là một môn học và chấm hết

Hãy chứng minh tài năng ở những lĩnh vực khác và đừng bao giờ chỉ chăm chăm bám víu vào chuyên ngành của mình. Vì cuối cùng, khi bạn rời khỏi ghế giảng đường, các môn học đó rồi cũng sẽ dần trở nên lạc nhịp giữa cuộc sống bận rộn.

#2. Luôn nhã nhặn với thư kí, đặc biệt là khi đi phỏng vấn

Điều này áp dụng cho tất cả mọi người - đừng bao giờ coi thường những thư kí vì bạn không biết họ là ai cũng như không biết họ đang nắm giữ điều gì.

#3. Tiêu chí hàng đầu giúp bạn nhận được việc là gây thiện cảm trong mắt người khác

Các sếp luôn muốn thuê một người họ có thể trò chuyện và chia sẻ cùng.

#4. Học cách sử dụng câu hỏi hiệu quả

Bạn có thể bồi đắp thêm kinh nghiệm và củng cố danh tiếng của mình chỉ bằng cách đưa ra những câu hỏi đúng lúc, đúng người, đúng thời điểm. Hãy học cách sử dụng câu hỏi theo những hướng không-tiêu-cực, không-đe-dọa và bạn sẽ mở được rất nhiều "cánh cửa".

#5. Đừng trở nên giỏi hơn, hãy trở nên khác biệt hơn

Có thể bạn không có chính xác lượng kinh nghiệm công ty cần tuyển, nhưng nếu có thể chỉ ra rằng một kĩ năng độc nhất nào đó của bạn có thể phù hợp với công ty thì xin chúc mừng - bạn đã có nhiều cơ hội hơn so với những ứng cử viên khác.

#6. Công việc tuyệt vời nhất sẽ không đến vào lúc bạn sẵn sàng nhất

Bạn phải luôn mở rộng tâm trí và tìm kiếm cơ hội ở khắp mọi nơi.

#7. Công việc là một cuộc đua đường dài, không phải là một màn bứt tốc

Những ai làm việc cật lực 80 tiếng/tuần sẽ thăng tiến nhanh ở thời điểm đó nhưng sẽ bị bỏ lại vì đuối sức những năm tháng về sau.

#8. Đừng than phiền hay tỏ ra chán chường về thứ hai

Cũng giống như bạn đeo một biển báo to đùng trước ngực nói rằng: "Tôi ghét công việc của mình và tôi không muốn làm việc ở đây nữa." Nếu ghét công việc của mình đến mức đó, bạn chắc chắn đã chọn sai nghề.

#9. Đôi khi bạn vẫn có thể chia sẻ công trạng cho người khác mặc dù bạn là người làm nhiều nhất

Đừng nghĩ tiêu cực - bạn đang xây dựng đội ngũ nòng cốt và tạo nên một đội chứ không phải thi đấu riêng lẻ.

#10. Đừng đánh giá thấp những buổi giải trí với đồng nghiệp sau giờ làm việc

#11. Nói chuyện cởi mở về những thất bại của bạn

Mọi người sẽ tôn trọng và tin tưởng bạn một khi họ thấy được bạn đã phải chấp nhận rủi ro như thế nào nhưng vẫn không cảm thấy tự ti để học hỏi từ họ.

#12. Hãy khen ngợi đồng nghiệp của mình

Vì nó sẽ khiến cả hai trở nên thoải mái hơn ngay cả khi đồng nghiệp đang làm gì đó nổi bật hơn bạn.

#13. Hãy hỏi sếp rằng vấn đề lớn nhất của ông ta là gì và giải quyết chúng

Đó là cách để chứng minh sự quan trọng của bạn

#14. Mục tiêu chính của bạn khi đi làm nên là học hỏi và cống hiến

Vì thành công và thăng tiến sẽ theo sát ngay phía sau.

#15. Những ai bạn biết đã rời công ty thường sẽ có "giá trị" hơn những người vẫn còn làm việc

Vì họ sẽ có thể đưa bạn đến với những cơ hội cũng như thử thách mới. Hãy giữ liên lạc nhé.

#16. Làm tất cả mọi thứ để khiến sếp có thể nở mày nở mặt

Và họ sẽ nhớ điều này khi thời điểm thăng chức trong công ty diễn ra

#17. Đừng tạo nên kẻ thù nếu bạn có thể tránh điều đó

#18. Thành công của bạn phải được mọi người biết đến

Đôi khi cấp trên chỉ thấy một vấn đề được giải quyết ổn thỏa chứ không mấy quan tâm đến việc ai đã hoàn thành nó. Hãy cố gắng giành lấy những công trạng xứng đáng với bạn.

#19. Khi được thăng chức, mối quan hệ trong công việc của bạn cũng sẽ thay đổi

Những ai đã từng là bạn của bạn lúc này sẽ thử thách bạn.

#20. Để nhận được nhiều tín nhiệm hơn, bạn phải hoàn thành những việc nhỏ trước

#21. Phẩm chất đã đưa bạn đến lần thăng chức đầu tiên sẽ không phải là phẩm chất giúp bạn thăng cấp lần tiếp theo

Ở những trình độ cao hơn, nhân viên sẽ được phán quyết dựa trên khả năng mang đến những giá trị tương lai cho công ty theo những cách không được dạy hoặc giải thích.

#22. Đừng nhầm lẫn giàu có với thành công

Giàu sang nghĩa là nhiều thứ được dành cho nhiều người, nhưng không có nghĩa là người đó cảm thấy vui hoặc cảm thấy đầy đủ.

#23. Trên hết, bạn suy nghĩ về sự nghiệp của mình như thế nào thì nó sẽ như thế đấy

Bạn chính là tác giả của cuốn sách sự nghiệp của mình vậy nên hãy viết theo đúng cảm hứng và viết cho tốt nhé.

Theo Infonet

Quay lại