3 lý do giới văn phòng ưa chuộng khóa học trực tuyến

nakhunglong

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
3 lý do giới văn phòng ưa chuộng khóa học trực tuyến

Ngày nay, độ phủ của công nghệ thông tin đã bắt đầu phổ biến hơn, xã hội dần bắt kịp được xu hướng của các ứng dụng kỹ thuật số trong cuộc sống hàng ngày. Các giá trị tiện ích do chính những công cụ này mang đến được cộng đồng nhìn nhận vì đã cải tiến, thay đổi tích cực các phương thức truyền thống.
Trong đó, đáng kể đến là lĩnh vực giáo dục, đào tạo trực tuyến được xem như là một cuộc cách mạng lớn trong việc dạy và học hiện nay. Ứng dụng những giải pháp công nghệ thông tin vào truyền tải kiến thức, chia sẻ kinh nghiệm sẽ giúp cho người dạy thiết kế được bài giảng phong phú, thu hút hơn so với giáo án khô khan trước đây. Bên cạnh đó, người tin học dành cho dân văn phòng được tìm kiếm nhiều vì kỹ năng này vô cùng cần thiết cho công việc và học tập. Việc tìm kiếm dễ dàng cũng là lý do khiến giới văn phòng lựa chọn nhiều, vì đa phần công việc của họ tiếp xúc với các công cụ công nghệ thông tin (máy tính và Internet) thường xuyên. Bên cạnh đó, việc tìm hiểu không đủ để đưa ra quyết định học, các khóa đào tạo trực tuyến hiện nay còn có chương trình cho học viên học thử miễn phí. Đây sẽ là cơ hội để người học trải nghiệm và làm quen với bài giảng, tạo được sự tin tưởng từ học viên.

1. Tiết kiệm thời gian, chi phí, công sức
Học trực tuyến sẽ có học phí rẻ hơn rất nhiều so với các khóa học bình thường. Đó là lẽ hiển nhiên vì lớp học online không tốn chi phí thuê phòng học và tiết kiệm thêm nhiều khoản khác như phí vệ sinh, chi phí xếp lớp, tiền cơ sở vật chất... Ngoài ra, bản thân người học còn tiết kiệm được nhiều chi phí phát sinh khác như: tiền xăng, phí gửi xe... Ngoài ra, giới văn phòng trung bình làm việc 8 giờ/ngày nên việc học theo cách chính thống chỉ có thể tiếp tục vào ban đêm, điều này đôi lúc trở nên quá sức với họ khi cả ngày phải ngồi bàn giấy, sử dụng chất xám để làm việc. Với các khóa học trực tuyến, họ có thể linh hoạt hơn về thời gian, chủ động hơn trong học tập, có thể học bất cứ khi nào, ở bất cứ đâu mà họ cảm thấy thoải mái để tiếp thu kiến thức, không phải lo lắng chuyện đi trễ, kẹt xe...

2. Dễ tiếp cận, thuận tiện
Học trực tuyến rất dễ dàng tiếp cận, chỉ cần có máy tính, có mạng Internet là có thể tìm hiểu được cùng lúc các khóa đào tạo khác nhau, phù hợp với nhu cầu cá nhân. Ví dụ: các khóa đào tạo online về tin học dành cho dân văn phòng được tìm kiếm nhiều vì kỹ năng này vô cùng cần thiết cho công việc và học tập. Việc tìm kiếm dễ dàng cũng là lý do khiến giới văn phòng lựa chọn nhiều, vì đa phần công việc của họ tiếp xúc với các công cụ công nghệ thông tin (máy tính và Internet) thường xuyên. Bên cạnh đó, việc tìm hiểu không đủ để đưa ra quyết định học, các khóa đào tạo trực tuyến hiện nay còn có chương trình cho học viên học thử miễn phí. Đây sẽ là cơ hội để người học trải nghiệm và làm quen với bài giảng, tạo được sự tin tưởng từ học viên.

3. Chủ động kiểm soát được hiệu quả, năng lực học tập
Vì không gò bó thời gian học nên tự mỗi người có thể chủ động lựa chọn cách học và tốc độ học của mình dựa trên năng lực bản thân. Việc học nhờ vậy trở nên dễ dàng hơn hẳn. Đánh giá của khóa học trực tuyến rất khách quan nên dân văn phòng sẽ nhận biết được trình độ của mình qua các bài tập thực hành. Đặc biệt, nguồn tài liệu tham khảo khá phong phú sẽ giúp người học nâng cao hiệu quả học tập. Ngoài ra, họ có thể tương tác trực tiếp với giáo viên qua Internet để được tư vấn, bổ trợ thêm kiến thức.

Và đó chính là ba lý do quan trọng khiến giới văn phòng nói riêng và cộng đồng xã hội nói chung ưa chuộng hình thức học trực tuyến. Bởi lẽ, ngoài tính tiết kiệm và thuận tiện là ưu tiên hàng đầu của người đi làm, khóa học online còn mang lại hiệu quả cao, góp phần nâng cao năng lực chuyên môn của học viên và áp dụng được ngay vào trong công việc.

Nguồn: Sưu tầm

Hiệu chỉnh:
Dạo gần đây mình bận kinh khủng nhưng vẫn muốn học nâng cao trình độ, tiếc là không biết học online sao cho tốt. Mình hay phải bỏ tiền học trước rồi mới bắt đầu nhưng có mấy người bạn của mình học rồi nói bị lừa. Làm sao mới là tốt đây? À mà mình muốn học ôn vi tính văn phòng.

kentfithou mình thấy người ta đánh vào nhu cầu của nhiều người nhưng không có thời gian đi học. Cái gì cũng cần sự phát triển của nó, nếu biết làm marketing tốt thì đúng như bạn nói nó là miếng mồi ngon.
d_khanh5827 mình thấy bạn muốn học thì nên trải nghiệm thử, chỉ là bỏ qua 1 số nơi bạn bè bạn nói không được là ok rồi

Vinh Aqua đúng là có rất nhiều tài liệu, phong phú nữa, nhưng bây giờ đa phần là tearsing không hà, không có đầy đủ, còn nếu đầy đủ thì cũng có rủi ro, chí ít cũng có mấy con virut đính kèm khi down về máy, thôi thì mình bỏ tiền ra học cho rồi! Miếng phô-mai cho không là miếng phô-mai nằm trên chiếc bẫy chuột!

d_khanh5827 mình thấy bạn nên lên youtube học excel hay kiếm chỗ học excel nào uy tín để học, không phải chỗ nào cũng ko tốt, có nhiều chỗ vẫn rất được

d_khuong58 nếu bạn biết thì chỉ mình nha, mình cũng ko có nhiều thời gian lên kiếm nữa, ngay cả bạy giờ cũng bận nữa. À mà có người nói với mình chỗ nào đó tên 3 Học dạy online rất đc, nếu bạn giúp đc thì bạn cho mình ý kiến ề chỗ đó nha

Quay lại