3 mẹo giúp bạn vượt qua bài thi nói với giám khảo IELTS

xuanhuong13

Thành viên
Bạn đã bao giờ băn khoăn tự hỏi giám khảo kỳ thi IELTS lắng nghe bạn nói những gì trong bài thi Nói không? Liệu họ có thực sự thích thú khi nghe bạn chia sẻ về gia đình, bạn bè hoặc các hoạt động giải trí khi rảnh rỗi không? Phải thú thật câu trả lời là “Không hẳn”. Dưới đây là 4 yếu tố mà các giám khảo kỳ thi IELTS thường tập trung nghe trong bài thi nói:
1. Độ trôi chảy
2. Từ vựng
3. Ngữ pháp
4. Phát âm Các giám khảo sẽ chấm khả năng sử dụng ngôn ngữ để từ đó đạt được sự thành công trong giao tiếp.

Dưới đây là 3 mẹo giúp bạn qua cửa các vị giám khảo này và làm cho phần thi nói của bạn đạt điểm số cao nhất có thể.
Đầu tiên: Mẹo nói trôi chảy
Trong lúc nói, nếu bạn càng nhiều lúc bị ngắt quãng bởi từ “ờ .. ờ…” điểm trừ của bạn sẽ càng nhiều. Đôi khi giám khảo sẽ hỏi bạn những câu hỏi “chả giống ai” và thậm chí đối với người bản xứ còn thấy lạ lẫm, lúc đó bạn cần suy nghĩ một chút trước khi trả lời. Phần 1 của bài thi nói thường tạo cho thí sinh cảm giác thoải mái, thư giãn và phần tiếp theo sẽ là những câu hỏi khó dần, thậm chí là nâng cao. Các câu hỏi có thể lạ và bạn cần thời gian để tự hỏi bản thân mình cần phải trả lời như thế nào. Ví dụ: Giám khảo: “Bạn có thể kể cho tôi về tình huống một con vật làm cho bạn sợ được không?” Đây là dạng câu hỏi bạn thường gặp hàng ngày và hầu hết mọi người sẽ cố gắng lục lọi lại trí nhớ xem mình đã gặp trường hợp này như thế nào. Bạn hãy thận trọng nhé – vì mục đích của câu hỏi này là giám khảo muốn kiểm tra sự ấp úng của thí sinh và cách khéo léo trì hoãn câu trả lời như “Ồ, đây là một câu hỏi thú vị” hoặc “Để tôi nhớ xem nhé, lúc một con vật làm tôi sợ là…” Một số thí sinh ở trình độ cao có thể sử dụng những cụm từ hoặc câu để trì hoãn câu trả lời và mục đích đằng sau đó là giúp bạn có thêm thời gian để suy nghĩ câu trả lời. Tuy nhiên hầu hết các thí sinh đều mất bình tĩnh, lúng túng và thường “ờ… à…” khi nghe xong câu hỏi khó của giám khảo. Điều này sẽ khiến bạn rớt điểm, nhớ nhé!

Mẹo 2: Các giám khảo thường tuân theo một kịch bản và chỉ có bạn mới giúp họ thoát ra khỏi kịch bản có sẵn
Hầu hết mọi điều mà một giám khảo kỳ thi IELTS nói đều theo kịch bản sẵn. Từ cái nhỏ nhất như “Chào bạn, tên tôi là John Smith và tôi sẽ là giám khảo của bạn hôm nay” đến câu chào tạm biệt “Cảm ơn bạn, bạn đã hoàn thành bài thi nói mình”. Trong kịch bản, các giám khảo sẽ hỏi bạn câu hỏi: “Bạn hãy kể cho tôi về bữa ăn yêu thích nhất của bạn?” Nhiều thí sinh do quá hồi hộp, tim đập nhanh vì vậy họ không nghe rõ câu hỏi hoặc không hiểu câu hỏi. Nếu bạn không nghe rõ và yêu cầu giám khảo nhắc lại câu hỏi thì họ sẽ nhắc lại đúng từng từ mà họ đã nói và thậm chí bạn có thể yêu cầu họ nhắc lại đến khi nào bạn hiểu thì thôi. Tuy nhiên bạn lưu ý rằng đây không phải là bài thi nghe nên bạn không bị hạn chế số lần nghe lại câu hỏi của giám khảo, nhưng việc yêu cầu giám khảo nhắc đi nhắc lại quá nhiều sẽ khiến họ khó chịu và điều này có thể ảnh hưởng đến điểm số của bạn. Thực tế nếu bạn không hiểu câu hỏi thì có thể nói “Em xin lỗi, thầy/cô có thể làm rõ hơn câu hỏi được không ạ, em không hiểu câu hỏi”. Chính điều này sẽ khiến giám khảo thoát khỏi kịch bản. Họ sẽ hỏi lại câu hỏi theo một cách khác và đưa ra ví dụ minh hoạ cho bạn hiểu và sẽ hỏi lại để biết chắc rằng bạn đã hiểu câu hỏi.

Mẹo 3: Đừng quá thật thà!
Giám khảo sẽ hỏi bạn và yêu cầu bạn đưa ra câu trả lời hợp lý – câu trả lời của bạn thật hay không không quan trọng. Bạn sẽ không bị máy kiểm tra nói dối kiểm tra và giám khảo cũng không đánh giá về phần trăm sự thật trong câu trả lời của bạn. Vì vậy hãy nắm lấy cơ hội này để thể hiện những gì bạn biết. Bạn hãy khéo léo trả lời và gây ấn tượng với giám khảo bằng vốn từ vựng phong phú và “đắt” của mình. Ví dụ: Giám khảo: “Bạn hãy kể cho tôi nghe về bữa ăn yêu thích của bạn” Thí sinh: “Tôi nghĩ bữa sáng là bữa yêu thích nhất của tôi. Tôi thích ăn phở gà nhất và tôi thường ăn ở một quán yêu thích nhưng chỉ vào cuối tuần thôi vì lúc đó tôi có nhiều thời gian chứ không vội đến trường như các ngày trong tuần. Tuy nhiên tôi cũng rất thích các bữa tụ tập gia đình – đặc biệt khi em trai và các em họ tôi cùng chơi với nhau. Mẹ tôi là người nấu ăn rất ngon, bà nấu được tất cả các món ăn truyền thống của Việt Nam và một vài món Hàn Quốc. Nhưng bà không nấu thường xuyên vì các món cầu kỳ thường phải chuẩn bị mất nhiều thời gian và tôi thường phải giúp mẹ dọn dẹp” Giám khảo sẽ mỉm cười và nghĩ “9 điểm!” Chúc các sĩ tử nhà mình vượt vũ môn thành công! :))

Mẹo 3, em nghĩ nói thì chẳng đơn giản chút nào, có cách nào giúp học phát âm thật chuẩn không ạ?

Lý thuyết thì thế thôi chứ vào thi ai mà chẳng run hả thớt. Nói chung muốn thi IELTS tốt thì ngoài vững các kĩ năng ra thì phải bình tĩnh tự tin kia. Mà cái này thì phải luyện nhiều mới được. Dù sao cũng cảm ơn thớt đã chia sẻ kinh nghiệm :KSV@01:

Ezio_Au nghe nhiều, đọc nhiều. Ngoài ra, năng nói và sửa lại theo băng. Có nhiều hình thức luyện ạ. Đến clb tiếng Anh cũng là 1 cách. Nhưng nên chọn lựa. Đi học ở những trung tâm có tiếng là an toàn hơn cả :D vì thầy cô ở đấy chuẩn cả rồi.

Hú hồn đang chuẩn bị học IELTS, cám ơn chia sẻ của bạn nhé. Bạn chia sẻ thêm nhiều nhiều bí quyết, mình hóng :P

Những trung tâm có tiếng thì học phí đắt đỏ quá ạ :D Em tính tự luyện ở nhà thôi.

Ezio_Au Thật ra học tiếng Anh phải tự học thì mới tiến bộ được, nếu bạn đã tính tự luyện ở nhà và có smartphone thì nên tải thử cái app "1001 ways" về xài thử. Theo mình thấy đây là cái app hữu ích khi tự học. Còn nếu có điều kiện thì vẫn nên học ở trung tâm vì đó là môi trường chuẩn cho sự phát triển khả năng tiếng Anh mà.

Ezio_Au Thật ra học tiếng Anh phải tự học thì mới tiến bộ được, nếu bạn đã tính tự luyện ở nhà và có smartphone thì nên tải thử cái app "1001 ways" về xài thử. Theo mình thấy đây là cái app hữu ích khi tự học. Còn nếu có điều kiện thì vẫn nên học ở trung tâm vì đó là môi trường chuẩn cho sự phát triển khả năng tiếng Anh mà.
bạn cho mình xin ké link tải app này luôn với, dùng android có cài được ko bạn ?

bạn cho mình xin ké link tải app này luôn với, dùng android có cài được ko bạn ?
mình dùng điện thoại android nên của bạn chắc cũng dùng được đấy, link đây , chịu khó mò mẫm thử xem nhé
nói chung ứng dụng này thiết kế theo dạng trò chơi nên cảm giác giống giải trí thì đúng hơn :D

mình dùng điện thoại android nên của bạn chắc cũng dùng được đấy, link đây , chịu khó mò mẫm thử xem nhé
nói chung ứng dụng này thiết kế theo dạng trò chơi nên cảm giác giống giải trí thì đúng hơn :D
cám ơn bạn nhiều, kiểu trò chơi thì càng hay, không gây nhàm chán ^^. Chứ cứ cung cấp kiến thức như bài vở bình thường thì mình lại học khó vô lắm

vananh014 app của hội đồng Anh đúng không? hê hê, mình đã từng cái và chơi thử cái này. Cũng hay ho phết. Được cái nhiều người tham gia, toàn hot girl với cả hot boys :v

vananh014 app của hội đồng Anh đúng không? hê hê, mình đã từng cái và chơi thử cái này. Cũng hay ho phết. Được cái nhiều người tham gia, toàn hot girl với cả hot boys :v
nghe bạn nói thế này chắc phải cài thử quá, nhưng dù sao ứng dụng cũng chỉ hỗ trợ phần nào trong việc rèn luyện các kỹ năng mà thôi

Hiệu chỉnh:
mình thấy có hình thức ôn thi trực tuyến miễn phí nữa và có ý định đăng kí tham gia thử, không biết học kiểu này có hiệu quả không nhỉ mọi người ?

Thật ra việc học ở trung tâm thì em có nghĩ tới rồi, tuy vậy các trung tâm giờ ngập tràn, khuyến mãi cũng đầy ra, em cũng sợ mình chọn không đúng nơi đúng chỗ, thì tiền mất tật mang. Mà ôn thi trực tuyến miễn phí là sao ạ, có giống như thi thử Toeic không ạ?

cucaicanhdoi mình nghĩ ôn thi trực tuyến cũng là 1 trong những phương pháp được chọn nếu bạn không có điều kiện về mặt thời gian hoặc điều kiện vị trí không tham gia lớp học trực tiếp được, vì không có ràng buộc giữa người dạy và học nên cũng cần đủ động lức và quyết tâm theo nữa

Thật ra việc học ở trung tâm thì em có nghĩ tới rồi, tuy vậy các trung tâm giờ ngập tràn, khuyến mãi cũng đầy ra, em cũng sợ mình chọn không đúng nơi đúng chỗ, thì tiền mất tật mang. Mà ôn thi trực tuyến miễn phí là sao ạ, có giống như thi thử Toeic không ạ?
bạn tham khảo trên mạng có khá nhiều trung tâm uy tín với chương trình giảng dạy được đánh giá khá được đấy, nên kết hợp học và thi luôn cùng 1 chỗ thì tiện hơn. Bạn mình thì trước học tại Hội đồng Anh, vừa hay đang có chương trình tặng 30 giờ học luyện thi trực tuyến miễn phí Road To Ielts khi đăng kí thi Ielts tại trung tâm nên cũng đang có ý định

vananh014 bạn, làm sao để down tài liệu về ? Mình cũng đã nghe 1 lần về bộ tài liệu trực tuyến này nhưng không biết làm sao để tải về. Lên fanpage thì đăng ký xong chả thấy dấu hiệu phản hồi gì là mình đã down về đc @@

Mình thấy, Writing Task 2 là phần khó nhất với nhiều người vì thiếu ý để viết, thiếu từ vựng để diễn tả.
Có tham khảo 1 số kinh nghiệm để luyện của các anh chị đi trước, sẵn đây tổng hợp và share cả nhà:
1/ Chia bài Task 2 thành từng phần nhỏ để luyện tập trước
+ Với lần đầu tiên luyện tập làm writing task 2, bạn hãy tập viết “Introduction” và “conclusion” trước. Lấy tất cả các đề ra, tập viết introduction và conclusion cho 10 đề chẳng hạn (nếu bạn đã xem clip của mình hướng dẫn thì sẽ biết đây là 2 phần viết rất dễ dàng)
+ Tiếp đến hãy luyện viết 10 đoạn main-body paragraph causes/solutions/advantages… của các chủ đề khác nhau ví dụ (global issues, money, health, animal rights….). Viết một đoạn paragraph, các bạn thường gặp khó khăn ở 2 vấn đề chính: một là thiếu ideas, hai là có ideas rồi nhưng không biết build nó thành một paragraph. Cái này là 1 ca khó, chắc để tìm thêm tip :v
2/ Luyện tập viết 1 bài essay hoàn chỉnh. Luôn nhở rằng: phải lập plan trước, không bao giờ “hùng hục” lao vào viết ngay.
Theo các bước sau
+ Dành vài phút đọc thật kỹ câu hỏi, phải đảm bảo là bạn hiểu đúng đề bài. Đề bài có hỏi quan điểm cá nhân của bạn không hay chỉ thảo luận 2 mặt của vấn đề ?
+ Quyết định xem 4 đoạn (intro, 2 main body, conclusion) bao gồm những nội dung gì ?
+ Dành khoảng 5-8 phút nghĩ và viết ideas trước cho 2 khổ body của bạn.
3) Chất lượng hơn số lượng
Một lần nữa phải khẳng định với các bạn việc có phương pháp học đúng ngay từ đầu rất quan trọng. Đặc biệt với skill Writing này. Bạn viết 10 bài, thậm chí 20 bài, hay nhiều hơn thế nhưng viết sai, bài viết không đáp ứng được tiêu chí chấm thi của IELTS thì có viết nhiều nữa điểm vẫn kém..
Hãy dành nhiều thời gian để tìm hiểu, có một phương pháp đúng trước khi bắt tay vào luyện tập. Kiến thức thì có rất nhiều trên mạng, nhưng tất nhiên bạn sẽ phải bỏ công ra để tìm hiểu, chọn lọc.
Luôn nhớ: luyện viết 1 bài nhưng luyện đúng tốt hơn nhiều so với việc viết cả chục bài mà viết sai.

Nguồn tham khảo chủ yếu: British council

Học Tiếng Anh suốt những năm phổ thông ở Việt Nam, mình nhận thấy sách giáo khoa hay giáo viên trên lớp chưa bao giờ phân biệt rõ ràng informal và academic English mà các chứng chỉ IELTS hay TOEFL đều hướng tới việc xây dựng văn phong học thuật cho người học. Sẵn đây mình chia sẻ luôn một số mẹo hữu ích và đơn giản để cải thiện academic writing:
Không dùng contractions
Contractions là các từ viết thu gọn, ví dụ như “is not” có contraction là “isn’t”.Contraction được tạo ra để tiện lợi cho việc phát âm trong văn nói. Khi nói, rõ ràng là việc nói isn’t (1 âm tiết) ngắn gọn hơn so với “is not” (2 âm tiết) phải không nào? Đó cũng là lý do vì sao contractions chỉ nên xuất hiện trong văn nói, các văn bản thường ngày như thư từ cá nhân, tin nhắn. Với văn phong học thuật, những từ này cần được viết đầy đủ ra.
Một số ví dụ: (Contraction Academic/Formal writing)
Don’t /Do not, Can’t /Cannot, Shouldn’t /Should not, Couldn’t /Could not, Isn’t /Is not, Wouldn’t/ Would not, Haven’t /Have not, Hasn’t/ Has not
Tránh dùng Really, very, a lot of, lots of
Khi really/very/so+adjective, có thể sửa lại câu bằng cách dùng một tính từ mạnh hơn.
VD: In general, students think university is very hard
->In general, students think university is difficult.
Các cụm từ a lot of, lots of có thể được thay thế bằng many và much.
VD: A lot of time has been wasted.
-> Much time has been wasted.
Dùng động từ mạnh (strong verbs)
Khi viết theo phong cách học thuật, bạn nên tránh cách diễn đạt yếu (weak), thay vào đó nên sử dụng các động từ trực tiếp và mạnh (strong). Dưới đây là một ví dụ: He gave assistance to my friends. -> He assists my friends.
Câu 1 dùng động từ “to give” theo sau bởi danh từ “assistance”. Câu 2 dùng động từ “to assist”. Hai câu này có cùng ý nghĩa, nhưng khác nhau ở điểm là câu 1 dùng dạng danh từ và câu 2 dùng dạng động từ của cùng 1 từ (assist (v); assistance (n)). Cách viết ở câu 2 được ưa thích hơn trong academic writing, vì động từ ở dạng mạnh. Lời khuyên cho các bạn là khi viết câu, nếu trong câu, theo sau động từ chính là một danh từ, mà danh từ đó có dạng động từ, bạn nên cân nhắc chuyển đổi danh từ thành động từ và viết lại câu theo dạng mạnh. Dưới đây là một số ví dụ khác:
Arthur Andersen did an audit for my company. -> Arthur Andersen audited my company.
We have a promotion for our new product. -> We promote our product.

msspubun Road to IELTS là phần mềm luyện thi trực tuyến 30 giờ miễn phí chứ không phải tài liệu down về đâu nhé bạn, chỉ dành riêng cho những bạn đăng ký thi IELTS với Hội đồng Anh. Ngay khi đăng ký thi IELTS, bạn sẽ tìm thấy mã đăng nhập trong thư xác nhận. Sau đó, bạn có thể vào trang luyện thi Road to IELTS, tạo thông tin đăng nhập cá nhân và nhập ngày thi IELTS như đăng ký để hoàn tất.

Quay lại