3 nỗi sợ kinh điển của người trẻ

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Trong cuộc sống này có những điều chỉ có tự thân mỗi người trải nghiệm mới nhận biết được. Nhưng, nỗi sợ khiến người ta quên đi điều hiển nhiên đó.

Sợ mất đi tuổi trẻ nếu không sớm tận hưởng

Chúng ta đang già đi, chúng ta tin tưởng vào cái suy nghĩ tuổi trẻ đang qua nhanh và cần phải tận hưởng nó. Chúng ta lao đầu vào những cuộc vui để níu kéo thanh xuân đang qua đi từng ngày một.

Nhưng mỗi người lại quá ngu ngốc để nhận ra rằng độ tuổi chẳng quyết định đến sức trẻ.

Sức trẻ không phải chỉ là tuổi tác, sức trẻ bao gồm cả suy nghĩ, cả cách chúng ta nhìn nhận những điều xung quanh và tận hưởng nó. Bạn hãy xem xét bên cạnh mình, có vô số kẻ mang “nhãn mác” trẻ nhưng đã già từ lâu. Họ sống bởi vì... còn thở.

Sợ phải cô đơn

Không ai trong chúng ta không phải cô đơn. Bạn thường nghĩ rằng những người bên cạnh ít ai phải trải qua cảm giác cô độc. Nhưng điều ấy lại hoàn toàn ngược lại.

Mỗi người là một thế giới riêng với quy luật vận động riêng có và theo một lẽ chỉ có độc chủ nhân mới hiểu một cách trọn vẹn. Mà người càng thông minh thì càng ý thức được sự cô độc của riêng mình và mọi người. Bởi vậy, họ không sợ cô đơn. Họ đánh bạn với nó và biến nó thành một không gian tuyệt vời để suy nghĩ, trải nghiệm và khám phá cuộc sống.

Sợ thất bại

Con người không sinh ra để bị khuất phục. Chúng ta sinh để vượt qua thử thách, khó khăn. Từ lúc bạn chào đời, tạo hóa thử thách bạn bằng chính tiếng khóc. Từng bước ta đi thì con đường càng lúc càng khó khăn, bạn gục ngã hay đứng dậy là quyết định của chính mình.

Nhưng đừng sợ thất bại! Edison thất bại hàng ngàn lần mới thành công khi tạo ra bóng đèn điện. Mỗi người chúng ta có ý chí và sức lực khác nhau. Chúng ta không thể mạnh mẽ như nhà bác học, cũng không thể mang ra so sánh với kẻ khác vì chúng ta là duy nhất.

Song dù bạn là ai, thì cũng sẽ phải thất bại trên con đường đời ít hay nhiều. Nếu đã quá mệt mỏi thì hãy nghỉ ngơi trước khi đứng dậy rồi đi tiếp. Nếu đã vấp ngã quá nhiều thì hãy tìm một điểm tựa để dừng chân trước khi đủ sức để đi tiếp cuộc hành trình. Và trên hết dù thất bại bao nhiêu lần thì đừng bao giờ sợ nó, bởi đôi chân bạn đứng vững chắc bao nhiêu là nhờ số lần bạn vấp ngã bấy nhiêu.

Theo Yeah 1

chắc vì em còn trẻ :p
Đùa vui chút chứ em thấy hơi lo ko bik mai này sẽ ntn =_=

Em thích cô đơn,không thích có quá nhiều bạn!.Nhưng em sợ mình già đi...sợ lắm!

Ý em là có người rất mong mình mau già đoá:-)

@ly quoc anh không tin á!!!Không phải một mà là cả chục đấy.Toàn sống ngay bên cạnh em cơ.

@ly quoc em lấy VD điển hình nà:Một anh cạnh nhà em làm biếng,thất nghiệp.Rất mong nhanh già để vào viện dưỡng lão.Anh ta thật hoang đường.Kaka

@ly quoc chỉ là anh chưa gặp thôi.Cuộc sống vốn có những lí do rất mắc cười đấy .^^

Mình không sợ cái nào hết....

Quay lại