4 BÍ MẬT VỀ BÀI THI NÓI IELTS

Hiện nay, tiếng anh giao tiếp là một điều rất cần thiết. Nhưng đối với những bạn muốn đi du học, hay học ở những trường nói tiếng Anh thì điểm Ielts hoặc Toefl là điều vô cùng cần thiết. Để làm tốt bài thi Ielts hoặc Toefl thì bạn cần phải biết giám khảo muốn gì ở bạn, đặc biệt là bài thi nói và viết. Giám khảo không mong chờ bạn phải thật hoàn hảo. "Hoàn hảo" là điều không tưởng, ngay cả đối với người bản xứ. Nếu "hoàn hảo" không phải là mục tiêu của bạn thì điều gì mới đúng? Đó là Ý TƯỞNG.

Để giúp bạn tự tin hơn và làm dịu đi những mối lo âu của mình về kì thi hóc búa này, hôm nay Pasal sẽ bật mí cho bạn những bí mật mà bạn cần biết trước khi thi nói Ielts:

1. MỘT VÀI BẠN NGHĨ MÌNH CẦN PHẢI ĐÚNG NGỮ PHÁP HOÀN HẢO. KHÔNG PHẢI THẾ!

Như đã nói ở trên, "hoàn hảo" không phải là mục tiêu của bạn. Vì vậy, hãy ngừng lo lắng về những gì không tưởng. Giám khảo quan tâm nhiều hơn đến khả năng sử dụng đa dạng các cấu trúc câu của bạn hơn là ngữ pháp. Dưới đây là những điều giám khảo cần ở bạn tại mỗi thang điểm:

Band 9: Có thể vẫn còn một vài lỗi nhỏ mà người bản xứ hay gặp phải. Sử dụng CỰC KÌ ĐA DẠNG CẤU TRÚC CÂU.

Band 8: Đa số các câu không có lỗi. CẤU TRÚC CÂU ĐA DẠNG.

Band 7: Nhiều câu không có lỗi. CẤU TRÚC CÂU KHÁ ĐA DẠNG

Band 6: Nhiều lỗi, nhưng giám khảo vẫn hiểu bạn nói gì. CẤU TRÚC CÂU KHÁ ĐA DẠNG.

Band 5: Nhiều lỗi, đôi khi giám khảo không hiểu được bạn nói gì. CẤU TRÚC CÂU ÍT ĐA DẠNG

Band 4: Nhiều lỗi, đôi khi giám khảo không hiểu lời bạn nói. CẤU TRÚC CÂU ĐƠN GIẢN

Hãy nhớ rằng, bạn được chấm điểm dựa trên 4 yếu tố: trôi chảy và mạch lạc, từ vựng, ngữ pháp và cách phát âm.

2. NHIỀU BẠN CHO RẰNG MÌNH CẦN PHẢI PHÁT ÂM GIỐNG NHƯ NGƯỜI BẢN XỨ THÌ MỚI ĐƯỢC ĐIỂM PHÁT ÂM CAO. KHÔNG HẲN LÀ NHƯ VẬY!

Có hàng ngàn ngữ điệu phát âm tiếng Anh giao tiếp khác nhau, giống như là tiếng địa phương từng vùng miền như ở nước ta vậy. Giám khảo không mong chờ bạn cần phải giống một trong số đó. Bạn chỉ cần phát âm đủ để giám khảo có thể hiểu được thì chắc chắn bạn sẽ nhận được ít nhất 6 điểm cho điểm phát âm. Để nhận được 7 điểm hoặc cao hơn, bạn đơn giản chỉ cần thêm yếu tố cảm xúc vào lời nói của mình.

Cười!

Hãy cười thật thoải mái và nói với giọng điệu tự nhiên nhất có thể. Điều này không chỉ giúp bạn thư giãn mà giám khảo cũng vậy! Nhờ đó, điểm số cũng sẽ được nới tay hơn!

3. CÓ NGƯỜI LẠI NGHĨ MÌNH CẦN DÙNG TỪ NGỮ QUAN TRỌNG MỌI LÚC. ĐIỀU NÀY KHÔNG HOÀN TOÀN ĐÚNG!

Cấu trúc một bài thi nói gồm 3 phần:

Phần 1: Câu hỏi cá nhân. Bạn có thể dùng ngôn ngữ thông thường, thậm chí tiếng lóng và thành ngữ thông thường (idioms). Điều này rất cần thiết cho bạn nào muốn có từ 7 điểm trở lên, cho thấy bạn không chỉ học tiếng anh trong sách vở thông thường.

Điều này cũng đúng trong phần 2.

Phần 3: Những câu hỏi mang tính nghiêm túc. Đây chính là lúc bạn sử dụng những từ ngữ trang trọng, nghiêm túc, thành ngữ dùng trong văn viết (phrase) như: "I am of the opinion that...", "In my view...", và "Some hold the belief that..., nevertheless, I honestly feel that...".

4. TRONG PHẦN HƯỚNG DẪN PHẦN 2 NÓI BẠN CÓ THỂ TRẢ LỜI TRONG VÒNG TỪ 1 ĐẾN 2 PHÚT. TUY NHIÊN, ĐIỀU NÀY KHÔNG HOÀN TOÀN CHÍNH XÁC.
Trong phần 2, bạn sẽ được đưa 1 thẻ chủ đề và giám khảo sẽ hỏi về chủ đề đó trong vòng từ 1 đến 2 phút. Tuy nhiên, nếu bạn chỉ nói 1 phút và dừng lại thì sẽ làm giảm điểm số về khả năng nói lưu loát và mạch lạc của bạn đấy.

Bạn phải nói ĐỦ 2 PHÚT.

Bạn không cần phải canh thời gian, giám khảo đã làm điều đó giúp bạn. Bạn chỉ cần nói cho đến khi họ nói "thank you" thì hãy dừng lại. Ielts là một bài thi khó nhưng rất công bằng. Tất cả các trình độ đề được chấm dựa trên những tiêu chuẩn giống bạn. Nếu bạn biết giám khảo muốn gì, bạn hoàn toàn có thể tự tin đến buổi thi nói với tâm trạng thoải mái và tất nhiên, điểm số của bạn cũng cao hơn!

Bạn có thể tham khảo thêm đoạn video về 12 mẹo thi nói Ielts sau:

Nếu các bạn còn chưa tự tin về khả năng phản xạ tiếng Anh giao tiếp của mình thì hãy đăng kí ngay một khóa học tại Pasal nhé! Chắc chắn phương pháp Pasal Total Immersion mà Pasal đang giảng dạy sẽ giúp bạn ngày càng tự tin hơn để đối đầu với kì thi này đấy! Chúc các bạn thành công!

Quay lại