4 dấu hiệu chứng tỏ máy tính đã "dính" virus

gaconueh2005

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Nếu máy tính có những biểu hiện sau thì có nghĩa là các dữ liệu quan trọng của bạn đang đối mặt với những nguy hiểm đến từ virus.

Không thể sử dụng các công cụ hệ thống
Một người dùng thông thạo máy tính nghi ngờ rằng máy tính của mình bị nhiễm malware có thể khởi động Task Manager để điều tra, hoặc kiểm tra các thiết lập bằng Registry Editor. Nếu đột nhiên khi bạn cố gắng sử dụng các công cụ trên và các công cụ hệ thống khác bạn nhận được thông báo rằng quyền truy cập đã bị khoá bởi người quản trị, điều đó có nghĩa là máy tính của bạn đã bị nhiễm malware và chúng đang thực hiện những nỗ lực để tự bảo vệ mình.

Quảng cáo tự bật mở dù không bật trình duyệt
Các phần mềm adware tấn công nạn nhân bằng các cửa sổ, trang popup quảng cáo. Đôi khi chúng quảng cáo cho các sản phẩm hợp pháp nhưng đôi khi chúng lại chứa các đường dẫn tới các trang web độc hại, các trang web đó sẽ lây nhiễm thêm nhiều phần mềm độc hại khác cho máy tính của bạn.

Máy tính xuất hiện những phần mềm lạ
Tạo ra và phân phối các chương trình chống virus giả mạo là một loại hình kinh doanh sinh lợi cao. Những thủ phạm sử dụng phương thức tấn công từ phần mềm tải về hoặc các kỹ thuật tấn công lén lút khác để cài đặt phần mềm chống virus giả mạo lên trên máy của bạn, tiếp đó phần mềm diệt virus giả mạo sẽ thông báo những cảnh báo đáng sợ về những mối đe doạ hư cấu.

Tự chia sẻ bài viết trên các trang mạng xã hội
Malware lây lan qua Facebook và các mạng xã hội khác bằng cách tạo ra các bài viết giả mạo. Đôi khi malware còn tự động gửi tin nhắn inbox cho bạn bè của bạn trên các mạng xã hội. Thông thường những bài viết và những tin nhắn này thường là những tuyên bố dễ gây kích động về các vấn đề mà nhiều người quan tâm. Bất cứ ai bị kích động và nhấp vào đường dẫn sẽ trở thành nạn nhân tiếp theo.

Theo VnMedia

máy tính mình tự nhảy pop-up mặc dù mình đang dình trình duyệt virusAVG hic
các bạn có biết chương trinh diệt virus nào hiệu quả hơn k

máy toàn bị lỗi has stop working cũng do bị dính virus

Explorer.exe nó ngốn nhiều memory quá
task manager thì tự dưng lại ở mức high
máy mình có dính virus không ???

để an tâm thì cứ đầu tư em BKAV cho lành, đặt chế độ quét hàng ngày :KSV@09:

mình thấy phần mềm này nó tự động cài mà hk biết có bị dính virus ko nữa: phần mềm 360 Total Secury :(

Các bác cho em hỏi: Máy em có sẵn trình Norton internet security, h muốn duy trì 3 tháng em mất 20k. Mấy tháng trước nâng cấp KMP player thì nó tự cài cho em 360 Total security, em định gỡ, nhưng thấy hoạt động khá hay nên chưa gỡ. Nhưng thấy chạy 2 trình diệt virus thật là chậm cả máy, cho em hỏi là em nên gỡ trình nào thì được? Bác nào có kinh nghiệm r chỉ em với. Norton của em k có tiền bị disable cả tuần r, mà em phân vân chỉ sợ 360 nó k mạnh nhiễm virus thì toi. Em cảm ơn ạ

@lolli Một máy thì rất rất không nên cài 2 chương trình diệt virus vì dễ gây xung đột và chậm máy.

Nếu Norton của em hết hạn + 360 em thấy dùng thích thì cứ gỡ Norton và giữ 360 thôi, cơ bản thì các chương trình diệt virus này đều có chất lượng tựa tựa nhau, đều chống được các loại virus cơ bản.

Còn muốn giữ máy được an toàn thì phụ thuộc vào mình, không tải các file không rõ nguồn gốc ở các website lạ, không cài những chương trình mình không nắm rõ tính năng và những chương trình lạ.

Khi cài nếu biết tiếng anh thì nên đọc từng bước để có những tùy chọn hợp lý chứ không phải chỉ nhấn Next Next Next :)

@Newsun Thank anh. Vốn dĩ bình thường em cũng cẩn thận lắm nhưng mà lúc đó muốn xem phim quá không nhịn được nhỡ tay nhấn :((:((:((

Quay lại