4 lý do trẻ sơ sinh xấu xí nhưng lớn lên lại đẹp "hết phần thiên hạ", mẹ đừng thất vọng khi lần đầu

Chim Mi Sa

Banned
Hồi đi đẻ em có quen với một mẹ nằm cùng phòng trong viện. Vì hai bé sinh sát giờ nhau nên vợ chồng em kết thân với vợ chồng chị ấy. Sau này thỉnh thoảng 2 nhà vẫn cho 2 bé đi chơi cùng nhau.

Cuối tuần vừa rồi, tụi em hẹn gặp nhau. Bé nhà chị ấy so với hồi mới sinh khác biệt nhiều quá. Em còn nhớ hồi mới đẻ xong, cả phòng các mẹ sau sinh được một phen nháo nhào.

Anh chồng của chị ấy cao ráo, đẹp trai, còn chị vợ thì trước đó cũng là hoa khôi với gương mặt thanh tú. Ấy vậy mà khi bác sĩ trao con, anh chồng cứ chối nguây nguẩy hỏi đi hỏi lại xem bác sĩ có nhầm không mà trao cho họ một em bé xấu xí như vậy?

Kể cả khi bác sĩ khẳng định là không nhầm thì anh chồng ấy vẫn không hết băn khoăn, dòm hết đứa trẻ nọ đến đứa trẻ kia rồi lắc đầu ngao ngán khi thấy con mình xấu xí nhất trong phòng với đôi mắt nhỏ tí, cái mũi tẹt, da nhăn nheo...
Vậy mà bây giờ, khi con nhà anh chị ấy được 1 tuổi rồi, bé thực sự như "lột xác" thành người khác với làn da trắng hồng hào, đôi mắt to tròn rất đáng yêu.

Gặp lại vợ chồng anh chị ấy mà tụi em vẫn cứ cười nắc nẻ khi nhắc lại chuyện anh chồng nhất quyết cứ không chịu nhận con.

Sự thật thì đúng là có rất nhiều bé sơ sinh thì rất xấu nhưng theo tháng năm, bé thay da đổi thịt một cách nhanh chóng khiến ai cũng ngỡ ngàng. Vậy nên, nếu bố mẹ nào đẻ con ra thấy bé không được xinh đẹp như mình mong đợi thì đừng buồn nhé. Bởi những lý do dưới đây khiến con xấu xí khi mới chào đời nè:

Trẻ sơ sinh có đầu méo mó

Trường hợp này thường xảy ra đối với các mẹ sinh thường. Do mẹ bầu không biết dặn đẻ đúng cách nên phần đầu của bé sơ sinh bị chèn ép quá mạnh khiến cho đầu con trở nên méo mó, nhiều bé có trán trông như bị ép phẳng, phần đầu có vẻ dồn về phía chỏm tròn sau đầu trông mất cân xứng.

Nếu thấy bé nhà mình có phần đầu thiếu cân xứng khi mới sinh, các mẹ cũng đừng quá lo lắng nhé. Con sẽ trở lại bình thường khi mẹ đặt bé nằm đúng tư thế.

Da trẻ sơ sinh nhăn nheo

Đây là điều hoàn toàn bình thường các mẹ nhé. Bởi khi còn ở trong bụng mẹ, con được bao bọc bởi một lớp màng được gọi là chất nhầy. Dù sau khi em bé chào đời, các bác sĩ đã dùng khăn để lau sạch chất nhầy bám trên người trẻ nhưng vì con chưa thích nghi được với môi trường bên ngoài nên da bé sẽ bị nhăn nheo, xanh xao và tái nhợt.
Hiện tượng này mất đi khi trẻ được cho bú và bắt đầu hình thành một lớp mỡ dưới da thì trẻ tự nhiên sẽ trở nên hồng hào và bụ bẫm hơn lúc mới sinh. Hơn thế, sau nhiều lần tắm, da của trẻ sơ sinh cũng trở nên đẹp hơn khi lớp nhầy được loại bỏ hoàn toàn và con đã quen dần với môi trường ngoài bụng mẹ.

Có rất nhiều bà mẹ tin rằng, da trẻ sơ sinh đỏ phớt hồng thì sau này con lớn lên sẽ trắng. Thế nhưng điều này không phải hoàn toàn là đúng. Bởi vì màu da thực của bé chưa thể hiện đúng trong vài giờ đến vài ngày. Màu da của bé một phần là do di truyền và nhiều yếu tố tác động đến sau khi trưởng thành. Vì vậy, mẹ phải đợi con lớn lên mới xác định chính xác được con mang nước da trắng hay ngăm đen.

Trên da con có nhiều vết mụn li ti

Xung quanh mũi và cằm trẻ mới sinh thường có khá nhiều đốm mụn trắng li ti. Hiện tượng này thực chất là do các tuyến bã nhờn chưa hoàn thiện ở bé nên ra tình trạng tắc nghẽn. Mẹ không cần bôi hoặc điều trị cho bé, sau 1 vài tuần khi các cơ quan trong cơ thể bé dần ổn định các đốm mụn này sẽ tự hết.

Mắt hơi sưng, bé tí xíu

Các mẹ luôn tưởng tượng con yêu với đôi mắt to tròn, đen láy ngước nhìn mẹ nhưng ngay sau khi sinh bé sẽ được nhỏ thuốc mắt để bảo vệ thị lực và chống nhiễm trùng vì vậy mắt bé có thể hơi tấy trong vài ngày đầu.
Vậy nên nếu thấy mắt con không được đẹp như mong đợi thì các chị cũng đừng buồn nhé. Con còn thay đổi rất nhiều khi trưởng thành mỗi ngày đó!

moi-sinh-ra-lo-con-se-xau-xi-nhung-khong-ngo-sau-vai-thang-lot-xac-bat-ngo-cu-ngo-khong-phai-con-minh-day12.jpeg

Hình chỉ mang tính chất minh họa.

Quay lại