5 phương pháp học Tiếng Anh không nhàm chán và hiệu quả

tienganhsuper

Thành viên
Mình muốn giới thiệu một số phương pháp học Tiếng Anh không gây nhàm chán, vừa dễ hiểu dễ vừa dễ áp dụng nhé.

1. Bắt chước thần tượng
Bắt chước thần tượng nước ngoài để luyện cách phát âm và cách nói của họ
2. Xem phim hoặc chương trình truyền hình Tiếng Anh
Xem các phim dễ hiểu như phim tình cảm, phim hoạt hình cùng với phụ đề Tiếng Anh. Một số chương trình hay để học Tiếng Anh như The Voice, American Idol,...
3. Học bằng cách tưởng tượng
Tưởng tượng ra các ngữ cảnh đời thường và tập đối thoại trong các ngữ cảnh đó.
4. Tiếp xúc với người nước ngoài
Đến những nơi mà khách du lịch hay đến và bắt chuyện với họ
Tham gia các forum nước ngoài để kết bạn và chat
5. Đọc và viết chủ đề mà bạn yêu thích
Đọc báo hoặc đọc truyện Tiếng Anh
Tập viết status Facebook bằng Tiếng Anh
Xem bài viết đầy đủ tại đây: tienganhsuper.com/5-phuong-phap-hoc-tieng-anh-khong-nham-chan

Bạn đăng ký một khoá học tại trung tâm IEG xem thế nào, Mình học ở đây thấy tốt, dễ tiếp thu, giáo viên nói chậm dễ nghe lắm.

Theo cảm nhận của mình thì mình thấy IEG dạy cũng tốt lắm đó; tìm hiểu thử bên IEG thấy bề ngoài tuy nhỏ nhưng vào học ròi lại thấy có chất lượng thật sự. Mình rất thích học tại đây, môi trường học rất thân thiện và dễ gần nữa. Trung tâm này học với giáo viên nước ngoài, phát âm chuẩn và truyền đạt rất tốt nên mình học tiếng Anh ko cảm thấy chán. Bạn nào có mục tiêu học tiếng Anh 1 cách nghiêm túc thì cứ đầu tư bên này; sẽ tiến bộ ngay thôi.

Mình hay học từ vựng theo kiểu nói từ đó to lên sau đó hình dung từ đó với ngữ cảnh. Quan trọng là các bạn phải biết cách đọc một từ một câu cho chuẩn. cách này giúp mình nhớ nhiều từ, lâu quên và nghe người bản ngữ nói cũng tốt hơn nữa. Phát âm là phần cơ bản nhất mà các bạn phải học, nó giúp các bạn học từ vựng tốt hơn. Có rất nhiều clip để các bạn tham khảo về việc học phát âm trên youtube. Nếu không có nhiều thời gian thì các bạn có thể tham khảo phương pháp dạy của Emas quận 10. Ở đây dạy tương đối hiệu quả và phương pháp của nó có thể áp dụng để tự học ở nhà được.

Bài viêt rất hữu ích. Mình thì học qua phim nhưng sau đó mình tắt tiếng và nói theo để nghe giọng của mình mà đồng thời cũng tạo phản xạ lỡ khi ra đường người ta hỏi mình thì sao. Theo kinh nghiệm của mình thì cần thứ nhất là phát âm chuẩn (nghe giọng mình giống người tây cũng sướng mà đúng ko?), thứ hai là tốc độ và thứ ba là từ vựng. Bạn có thể học phát âm ở youtube hoặc qua trung tâm Emas quận 10, ở đây thầy dạy khá kỹ.

Bạn nên có một kế hoạch học phù hợp trước khi lao vào học (kinh nghiệm bản thân). Về cái kế hoạch thì đầy rẫy trên mạng nha, điều quan trọng là cần có người sửa mình vì mình là kẻ học chứ chưa thành thạo mà tự biết được. Mình xin chia sẻ kinh nghiệm bản thân thôi (mình không phải giỏi nhất nhì lớp tiếng anh nhưng ko quá tệ). Tiếng anh mình thấy nó có mấy cái cơ bản sau: Phát âm, nghe, đọc, viết. Về phần phát âm thì có nhiều clip trên mạng dạy, nhưng mình đi học trung tâm cho khỏe. Mình học Emas quận 10 lớp phát âm và ngữ pháp. Ở đây dạy tương đối hiệu quả và phương pháp của nó có thể áp dụng để tự học ở nhà được. Học xong phát âm là phần nghe khá hơn (tại lúc trước đọc bừa nên người ta có hiểu gì đâu mặc dù viết ra thì mình hiểu). Học ngữ pháp xong đọc viết cũng tốt hơn.

có cơ hội tiếp xúc nhiều với ng nước ngoài là tốt nhất

Mình nhớ trước đây cũng gặp vấn đề với việc học từ vựng. Mình cũng lên kế hoạch mỗi ngày học 10 từ mới. Ban đầu thì thấy hào hứng lắm nhưng sau một tháng bắt đầu nản vì chẳng còn nhớ bao nhiêu từ. Mình cũng tìm hiểu nhiều phương pháp nhưng chưa thấy hiệu quả. Một hôm tư nhiên đang lang thang facebook thấy câu lạc bộ tiếng Anh phương pháp học từ vựng hiệu quả do trung tâm Emas tổ chức mình đăng ký ngay. Đến tham dự 3 tiếng đồng hồ mới biết là cách học từng vựng của mình sai bét. Về nhà mình áp dụng cách mới giờ thấy cuộc đời tươi đẹp trở lại. Bạn xem lịch bên đó đi tham dự thử. Mình không nhớ địa chỉ bạn google trung tam emas nha

Với mình thì từ ngày học ở ICES thì Tiếng Anh của mình đã sang một bước ngoặc mới, mình đã có thể chủ động, rành rẽ và dạng hơn khi nói T.A, Đối với sinh viên, học sinh mà nói thì tìm 1 nơi ôn luyện tốt và học phí vừa túi tiền thì ko phải là chuyện dễ dàng, nên mình đã đk học giao tiếp bên ICES. Lớp mình có chưa tới 10 học viên nữa. Gv luôn tận tuỵ tận tụy dạy và hướng dẫn mình nhiều cách đê nhớ bài và học rất là thú vị nha. Mình cũng được tạo môi trường giao tiếp nhiều nên cũng nhanh tiến bộ lắm! Mình thấy tìm 1 trung tâm vừa ý ko phải chuyện dễ dàng nên xin chia sẻ với mí bạn nơi mình học. Hy vọng mí bạn sẽ thấy hài lòng. ^_^ Mình có sđt trung tâm nè 0913335203. Mình share để các bạn tham khảo nha.

Tìm được bên ILI sớm đỡ biết mấy, không mất nhiều thời gian bên những chỗ khác, tiền ba mẹ gửi vô cũng phí nữa, tụi mình sinh viên năm nhất đầu rành gì những chỗ nào học tốt đâu, nghe quảng cáo những chỗ học lớp nên cũng tới đăng ký học thôi, mà vô học thời gian mới thấy chẳng chất lượng, gv dạy kiểu như không nhiệtt ình lắm, lên lớp cho hết giở ồi đi về ah, mình thấy nản nản, nghủ bắt đầu tìm chỗ khác, thấy cũng không khác chỗ cũ lắm, đến khi ăn đám cưới con bạn, gặp thèn bạn cấp 3 nó chỉ mình tìm hiểu anh ngữ ILI quận 10, lúc đầu mình tưởng gần mình lắm ai ngờ xa không tưởng luôn, mà vô học thích nhất sự nhiệt tình và có tâm của thầy , điểm đó là ưu điểm tốt nhất mà mình cần nên dù xa hay gần gì mình cũng cố gắng, học thấy tiến bộ , mà học với người nước ngoài mà thấy mức phí quá rẻ hơn so với những chỗ khác

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, với người mới như mình thì điều này rất hữu ích

hỌC kiên trì
Học chăm, siêng học
Nản thì tìm phưng pháp tạo động lực cho bản thân
TINH THẦN LẠC QUAN LÀ THỨ QUÝ GIÁ NHẤT

hỌC kiên trì
Học chăm, siêng học
Nản thì tìm phưng pháp tạo động lực cho bản thân
TINH THẦN LẠC QUAN LÀ THỨ QUÝ GIÁ NHẤT
Thật ra học anh văn ngoài việc tìm học chỗ trung tâm phù hợp, thì bản thân chúng ta quyết định 50% của sự thành công. Người học phải biết được bản thân mình cần gì , mục tiêu tương lai mình hướng đến, từ đó sẽ có một động lực và tinh thần trong học tập. mình đi học mà nhiều bạn thấy đi học kiểu cho có, rằng đây là sự bắt ép của ba mẹ chứ bản thân không hề muốn, mà như vậy sẽ kìm h.ãm sự phát triển của bản thân

Quay lại