5 việc chắc chắn phải làm trước khi hết thời HS

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Đừng chỉ chúi mũi lao vào học hành quá độ, hoặc mải miết với các cuộc vui không lành mạnh, để khi nhìn lại, bạn sẽ tiếc vô cùng quãng thời gian cắp sách đến trường.
1. Học một cái gì đó theo sở thích

Thật lòng mà nói, chương trình học quá tải khiến cho các bạn chạy theo đã đủ mờ mắt. Văn, Toán, Lý, Hoá, đôi khi không đem lại hứng thú cho người học, nhưng vì bạn vẫn luôn được bảo rằng, nếu muốn đậu ĐH thì chỉ nên chú tâm vào những môn đó, còn lại thì đều là "phù phiếm".

Đương nhiên bạn có những mục tiêu để theo đuổi cả đời, nhưng không có nghĩa là bạn không được phép có những sở thích bên ngoài lĩnh vực ấy. Hãy tự khám phá bản thân mình bằng cách mạnh dạn đăng kí học thử một lớp theo ý muốn của mình, từ thể dục thể thao cho đến các môn năng khiếu, nghệ thuật. Bạn sẽ có thêm rất nhiều kiến thức, những mối quan hệ, và chưa biết chừng những gì bạn học sẽ giúp bạn nhìn ra đâu mới thật sự là đam mê để mà theo đuổi.

2. Bộc lộ bản thân

Việc chứng tỏ mình đã trưởng thành lúc nào cũng là nhu cầu của các bạn trẻ, nhưng chống chỉ định các trường hợp "nông nổi" kiểu như ăn mặc hở hang, cặp kè nhặng xị, phát ngôn gây sốc hay tham gia các cuộc vui hại người.

Bước qua thời học sinh, tiếng nói bạn có trọng lượng hơn, ý kiến của bạn được lắng nghe chứ không phải bị phớt lờ như con nít nữa. Do đó, hãy đòi hỏi những gì thuộc về quyền lợi của bản thân, và cố gắng trở thành một điều gì đó "tầm cỡ" hơn bạn thì hiện tại. Bắt đầu từ việc đơn giản như tham gia các câu lạc bộ trong trường học, làm chủ nhiệm các khoá ngoài giờ, đi làm tình nguyện lẫn đóng góp cho các quỹ từ thiện. Bên cạnh đó, bộc lộ suy nghĩ và quan điểm của bản thân, tập nói trước đám đông và phát biểu trước hội trường đông người cũng là một ý rất tuyệt để khẳng định mình một cách lành mạnh đấy.

3. Dành dụm cho những chuyến đi

Nếu bạn có đủ thời gian và tài chính, hãy đi du học. Đặt mình vào một môi trường và nền văn hóa hoàn toàn khác là một trải nghiệm giáo dục có một không hai. Phần lớn các du học sinh sẽ đều nói rằng du học khiến họ có thêm nhiều kinh nghiệm cuộc sống và trưởng thành hơn về cách nhìn nhận.

Tuy nhiên, nếu không có được điều kiện như thế, hãy khoác balo lên du lịch, trải nghiệm cũng không thua kém gì. Bạn có thể bắt đầu dành dụm tiền làm thêm, tiền tiêu vặt cho các cuộc hành trình. Chúng ta đến được nơi mình muốn, không quá bận tâm về việc ở resort 5 sao hay phòng trọ rẻ tiền, săn lùng các món ăn với giá vừa phải, và hỏi về những điều bạn chưa được biết đến. Đi để học và để lớn cơ mà!

4. Kết bạn với những người lạ

Ai cũng có một vòng tròn kết bạn, và cảm thấy an toàn với những lựa chọn của mình. Kiểu như chưa bao giờ nói chuyện với những người trông có vẻ mọt sách, ghét những gì thuộc về các nhóm hot girl, hay phớt lờ những cô nàng trông có vẻ nhàn nhạt?

Nhưng bạn có bao giờ thử một "gu" bạn bè mới không?

Bạn lớn rồi, những giới hạn của những nhóm bạn nhỏ cần được xóa bỏ, hãy bước ra ngoài ranh giới. Ai cũng có những bài học riêng và có thể dạy cho chúng ta những điều lý thú. Những người không giống bạn có thể cho bạn thấy những cách nhìn hoàn toàn khác nhau về cùng một vấn đề. Rất nhiều bạn trẻ đã phạm sai lầm khi chỉ chơi với một nhóm nhất định, dẫn tới việc hạn hẹp trong tầm nhìn. Hãy thoải mái lên, bạn không hề muốn mất đi một tình bạn đẹp chỉ vì người đó không phù hợp với nhóm bạn đúng không?

5. Hãy yêu cho nghiêm túc

Đây có thể không là một tình yêu lãng mạn, cuồng nhiệt, hay đòi hỏi bạn phải hy sinh rất nhiều, nhưng chắc chắn là bạn cần một sự đầu tư nghiêm túc, không làm xao nhãng việc học.

Các anh chàng trẻ con đôi khi có thể thích vì được nhiều người theo đuổi, các cô gái trẻ con thì muốn ỡm ờ với những vệ tinh xung quanh. Nhưng chỉ khi bạn chạm vào tình yêu một cách thật sự, bạn sẽ cảm thấy mệt mỏi khi có quá nhiều người ở xung quanh. Không ai có đủ thời gian, công sức và sự kiên nhẫn để yêu lâu dài một lúc 2 người, xem phim với 2 người, hò hẹn 2 người, nhắn tin 2 người, thậm chí đón sinh nhật với cả 2 người. Và cuối cùng thì bạn cũng chỉ có thể nắm tay một người đề đi cùng thôi mà, phải không?

Hãy sống cuộc sống của chính mình. Đừng dồn tất cả tâm trí và thời gian cho những con điểm, để rồi đánh rơi những trải nghiệm sẽ khiến bạn tiếc mãi không thôi đấy!

Sưu tầm

Chị heo đăng thêm bài 5 việc phải làm trước khi hết thời SV nha :X

chị chịu thoay ;)) phải có thì chị mới đăng được chứ em 8-} :-jbạn nào tìm được thì cứ đăng cho cả nhà coi nha

Có mỗi cái số 5 là mình chưa làm được ;))@-)=))( không có đối tượng lọt vào tầm ngắm ;)))

Quay lại