7 dấu hiệu chứng tỏ bạn đang "nghiện" công nghệ

HuongNguyen_93

怠惰なエディタ
Thành viên thân thiết
Hầu hết chúng ta hiện nay đều đang phụ thuộc rất nhiều vào công nghệ mà nếu như thiếu nó, dù chỉ một ngày thôi, cũng sẽ là vô cùng bất tiện.
Thậm chí, đối với một số cá nhân thì nó còn thay đổi cả cuộc sống của họ nữa. Và đây là 7 dấu hiệu để chứng tỏ bạn đang phụ thuộc quá nhiều vào công nghệ.

Nếu như không có Internet thì mọi việc sẽ chấm dứt.

Nhiều người cho rằng, không có internet thì mọi việc sẽ đi vào bế tắc. Làm sao có thể làm việc khi mà không thể gửi thư điện tử được chứ? Thật ra, trước khi có internet, người ta cũng làm việc đấy thôi! Chẳng qua là cảm giác quá “lệ thuộc” vào internet khiến chúng ta “thổi phồng” mọi chuyện. Thế nên, thay vì trao đổi cùng mọi người để tìm giải pháp cho một vấn đề nào đó, chúng ta lại search Google với độ tin cậy chỉ…mang tính tham khảo.

Hối hận vì mua hàng qua mạng

Đã bao lần bạn đặt mua một chiếc váy, một đôi giày hay là một chiếc tivi trên mạng mà đến khi nó được giao thì bạn chỉ muốn trả hàng lại ? Mua hàng trên mạng sẽ thực sự là tiện lợi nếu như đó là một món hàng mà bạn muốn và chắc chắn muốn giữ lại. Nhưng nếu không phải, nó có thể trở thành một thứ lãng phí mà bạn chỉ tìm cách để trả lại món hàng đó thôi!

Bạn không tận hưởng được khoảnh khắc ở hiện tại.

Bạn đã cố gắng hết sức để ghi hình lại một khoảnh khắc đẹp của gia đình, bạn bè. Nhưng khổ thay, bạn không thể bật máy lên. Đến khi máy đã khởi động, nó lại báo rằng bạn cần phải thay pin. Xong xuôi mọi chuyện thì khoảnh khắc đẹp ấy cũng trôi qua! Có rất nhiều khoảnh khắc chúng ta muốn ghi hình lại để rồi sau đó bạn nhận ra rằng mình đã không tận hưởng hết được khoảnh khắc mà mình muốn ghi hình lại.

Không ai nhớ được một số điện thoại.

Rất có khả năng là số điện thoại duy nhất bạn nhớ là của…người yêu mình. Còn tất cả những số khác, thậm chí là những rất quan trọng như ba mẹ, anh chị em, bạn đều “phó mặc” vào khả năng lưu trữ của điện thoại. Nếu bị mất điện thoại, có thể bạn sẽ không biết làm thế nào để liên lạc với người khác.

Bạn sợ hãi khi phải chia tay người yêu một cách trực tiếp.

Và thế là, bạn quyết định làm điều đó thông qua tin nhắn. Tin nhắn văn bản thật sự rất tiện , nhưng khi muốn thông điệp được truyền tải một cách rõ ràng, thì một cuộc nói chuyện mặt đối mặt không chỉ là tốt nhất mà đó còn là điều cần phải làm. Ít nhất cũng tránh bị hiểu lầm và không làm mọi chuyện trở nên trầm trọng hơn.

Các shop bán hàng trực tiếp dần… “tuyệt chủng” như khủng long

Nghe có vẻ “hơi quá” nhưng chỉ riêng tại Mỹ, các nhà bán lẻ Barnes & Noble , Best Buy, Office Max danh tiếng phải đóng cửa hàng trăm cửa hàng trong năm 2013 khi người tiêu dùng đã quen với việc ngồi tại nhà đặt mua mọi thứ qua mạng. Rồi sẽ đến lúc, bạn tự hỏi, lần cuối cùng mình đi siêu thị, ghé vào tiệm tạp hóa là lúc nào nhỉ?

Không có điện thoại, bạn cảm thấy trống rỗng.

Có lẽ, đây chính là mấu chốt của vấn đề. Nghiện công nghệ đang là một thực trạng hiện nay, người ta kiểm tra thư điện tử và tin nhắn từ 30 đến 40 lần trong vòng một giờ đồng hồ. Thậm chí, có vài người hay nói đùa “Blackberrys” thành “Crackberrys” bởi vì kiểm tra chúng rất dễ nghiện. Nhưng mà việc nghiện công nghệ thì không đùa được đâu. Công nghệ có thể tốt, nhưng sử dụng quá nhiều nó sẽ dễ khiến cho bạn bị stress. Các công trình nghiên cứu đã chỉ ra rằng , việc sử dụng điện thoại thông minh có thể dẫn đến các tai nạn thảm khốc như tai nạn xe hơi và là một trong những nguyên nhân dẫn đến sự mất cân bằng giữa cuộc sống và công việc.

Theo các chuyên gia thì sự lựa chọn sẽ nằm trong tay của mỗi người. Sự cân bằng mà chúng ta cần tìm nằm trong việc đánh giá cao và sử dụng công nghệ một cách đúng đắn, biết rằng khi nào phải tắt nó đi để mà trải nghiệm cuộc sống.

Sử dụng công nghệ như là một công cụ chính là chìa khóa. Bowman cho rằng: “Ở trường, trẻ em sẽ không phải học quá nhiều sự kiện như ông bà của chúng bởi vì họ đã có Google, điều này đồng thời giúp cho trẻ thay vì phải ghi nhớ những sự kiện lịch sử đơn giản thì phải phân tích, tổng hợp những kiến thức cũ vào những ý tưởng mới,” ông giải thích.

Và khi công nghệ không còn nằm trong tầm tay của bạn nữa ( ví dụ như là bị mất điện thoại chẳng hạn) hãy thử trải nghiệm và tưởng tượng khoảnh khắc mà bạn có hơn là tập trung vào những thứ mà bạn không có.

Khánh Vy (tổng hợp)

Phải làm chủ công nghệ, đừng để công nghệ làm chủ mình!
Đấy là suy nghĩ của riêng tôi, còn bạn thì sao?

Quay lại