7 điều thú vị nên làm mỗi ngày để cuộc sống tươi đẹp hơn

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Nghe một bài hát hay, tự nấu món ăn, hay mua giúp một tờ vé số, bạn sẽ thấy cuộc sống lung linh hơn rất nhiều đấy.

Lên danh sách to-do

Tạo ra một danh sách những việc cần làm vào tối hôm trước để sáng ngày mai bạn không phải lúng túng. Hãy tạo lập cho mình thói quen này để tránh trường hợp ''rảnh rỗi sinh nông nổi''. Điều này sẽ khiến bạn cảm thấy thoải mái, tự tin hơn khi ngày nào bạn cũng có một hành trình riêng với những danh sách công việc mới mẻ.

Nghe một bài hát hay/xem một phim hài

Không cần phải lăn xả tính toán, suy nghĩ quá nhiều, hãy tự thưởng cho mình một món quà, khiến bạn cảm thấy được truyền cảm hứng mỗi ngày. Chẳng hạn như nghe một bài hát yêu thích, xem một bộ phim hài, nấu một món ăn, viết một bài tản văn hay chỉ đơn giản là xem một mẩu quảng cáo ý nghĩa trên TV.

Mua một tờ vé số

Không nhất thiết phải nuông chiều bản thân mới làm bạn cảm thấy vui hơn, việc làm một điều gì đó có ý nghĩa cho người khác, dù chỉ là một việc làm nhỏ nhoi thôi, như giúp bà cụ qua đường, mua giùm đứa trẻ một tờ vé số... Con người luôn có nhu cầu được sống, được kết nối và chia sẻ mà.

Tập thể dục

Không phải việc lui tới phòng gym mỗi ngày từ sáng sớm cho tới tối mịt mới là tập thể dục. Bạn chỉ cần bỏ ra từ 15 đến 30 phút mỗi ngày để vận động cơ thể: lúc mới thức dậy, trong giờ nghỉ trưa hay cuối giờ chiều. Hoặc đơn giản hơn, thay vì sử dụng thang máy thường xuyên, hãy tập đi thang bộ lên lớp học chẳng hạn. Bạn sẽ thấy thoải mái, năng động và khỏe khoắn hơn nhiều đấy. Và dĩ nhiên, niềm vui thì đi kèm với sự khỏe mạnh mà.

Dọn dẹp phòng ốc

Sự lộn xộn chỉ khiến bạn phát ốm mỗi ngày. Hãy dọn dẹp, trang trí và tô điểm thêm màu sắc cho ngôi nhà, căn phòng, chỗ học tập của bạn. Tập cho mình thói quen sống ngăn nắp, trật tự. Một không gian sống thoải mái, tích cực cũng sẽ đem lại cho bạn một thái độ tích cực.

Nấu một món ăn ngon

Làm thử một điều gì đó mới mẻ mà trước giờ bạn chưa từng thực hiện bao giờ thử xem. Nấu một món ăn hấp dẫn mà bạn vừa thấy trên tivi trong giờ nghỉ trưa, tham gia một cuộc thi chụp ảnh của một nhãn hàng nào đó hay đạp xe dạo quanh khu phố nhà bạn, tham gia vào một hoạt động cộng đồng nào đó chẳng hạn. Chúng sẽ mang lại nhiều cảm hứng mới mẻ, lạ lẫm, thích thú cho bạn đấy.

Dành thời gian cho mục tiêu của mình

Hãy dành thời gian để xác định mục tiêu chính, tiến dần hơn nữa với mục tiêu của mình bằng những hành động nho nhỏ mỗi ngày. Nếu xác định trở thành một họa sĩ giỏi, hãy tập vẽ mỗi ngày, và trong bất cứ khoảng thời gian nào bạn được nghỉ ngơi, nếu như bạn bận bịu với công việc chính khác. Hãy tập từ vẽ tay ký họa, cho đến vẽ bằng các phần mềm...

Thay vì chờ đợi một cơ hội nào đó đến với mình, tại sao lại không tự tạo ra nó?

Yến Phượng
Ảnh: Tumblr

Quay lại