7 lí do để bạn đậu đại học

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Khi có một “tấm vé” vào đại học, bạn có rất nhiều lợi thế so với thời học phổ thông... ba mẹ sẽ dễ tính hơn, thoải mái và tin tưởng vào bạn hơn.

Bạn sẽ phải tự lập

Nếu như môi trường phổ thông bắt buộc bạn phải học để chạy theo bạn bè thì đại học sẽ không bắt bạn phải làm gì cả. Chính bạn là người quyết định và chọn lựa con đường cho riêng mình: tự học, tự chọn môn mình thích, tự kiếm chỗ ở, tự đi làm thêm để trang trải chi phí…

Được tự do

Khi bạn muốn đi chơi, chỉ việc xách ba lô lên và đi. Bạn thích tụ tập bạn bè ngay sau giờ học, bạn có thể thoải mái mà không phải lo nghĩ về bài tập. Mỗi ngày đến trường là một sự tự do tuyệt đối khi không có trả bài, không khảo bài, cũng chẳng ai bắt bạn phát biểu. Bạn có thể “ra riêng” mà không có gia đình cạnh bên. Đó là một cuộc sống mà bao học sinh cuối cấp đã từng ít nhất một lần mơ ước.

Gia đình tin tưởng

Với người thân, họ hàng của bạn, việc đậu đại học là một điều gì đó đáng tự hào. Bạn phải cạnh tranh với rất nhiều người để trở thành sinh viên. Do vậy, khi bạn có một “tấm vé” vào đại học, ba mẹ sẽ dễ tính hơn với bạn, thoải mái hơn với bạn và tin tưởng vào bạn (ít nhất bạn đã có một nền tảng nhất định, một sự trưởng thành nhất định).

Đây là lúc để có người yêu

Tình yêu sinh viên là tình yêu chân thực nhất, ý nghĩa nhất. Nó khác với tình yêu thời học sinh vì lúc này bạn đã lớn, nhưng nó đẹp hơn tình yêu người lớn vì lúc này hai bạn vẫn chưa có gì trong tay, và yêu nhau bằng tình cảm thật sự, không toan tính. Môi trường đại học là nơi thích hợp nhất để có người yêu vì bạn có cơ hội tiếp xúc với rất nhiều người.

Được làm đẹp

Cho dù “đại học không là tất cả”, “bằng cấp không quan trọng” thì bạn cũng nên phấn đấu để trở thành sinh viên đại học. Không phải vì danh hiệu, vì thành tích, mà còn vì những điều thú vị sau đây:
Cấp 3, bạn không dám chăm chút bản thân vì sợ gia đình phàn nàn, sợ ảnh hưởng đến chuyện học, sợ nội quy nhà trường. Lên đại học, bạn có thể thoải mái mặc đẹp, thoải mái chăm chút cho bản thân theo ý thích, không ai bắt bạn phải ăn mặc ra sao nữa cả, vì bạn đã lớn rồi.

Theo đuổi sở thích

Lên đại học, thời gian rất rộng mở cho bạn. Ngoài giờ học trên giảng đường, bạn sẽ có rất nhiều khoảng thời gian chẳng biết làm gì. Khi đó, bạn có thể thoải mái đi nhà sách, vui chơi công viên, tụ tập bạn bè, hay đơn giản là theo đuổi một game mà bạn cực thích.

Bạn không cần cạnh tranh

Ở giảng đường, ai cũng có một quan điểm, một sở thích của riêng mình. Có những bạn rất giỏi nhưng điểm rất thấp. Có những bạn điểm rất cao nhưng kĩ năng bằng 0. Sinh viên không còn quan trọng điểm số, những bạn chung lớp có khi chẳng biết tên nhau. Bạn không cần phải cạnh tranh, hơn thua với bất kì ai. Bạn học vì chính bạn, học cho tương lai của bạn. Không có sự áp lực nào cả và bạn thoải mái bộc lộ khả năng thật sự của mình.

Nhìn chung, khi bạn lên đại học, bạn có rất nhiều lợi thế so với thời học phổ thông. Chịu khổ cực ôn luyện một chút để rồi được tự do thoải mái sau khi đậu đại học, là điều vô cùng xứng đáng với bạn.
Theo Mực Tím

Quay lại