7 lời khuyên đơn giản để cuộc sống tràn ngập niềm vui

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Học cách đối mặt với khó khăn, trân trọng niềm vui hay òa khóc khi buồn bã... sẽ khiến bạn thấy cuộc sống mình thăng hoa tuyệt vời.

Trân trọng những niềm vui bé nhỏ

Điều tiên quyết để có một cuộc sống hạnh phúc là suy nghĩ của bạn phải luôn trong trạng thái lạc quan, tích cực. Hãy tập quen dần với việc đơn giản hóa mọi thứ ngay khi nó còn trong suy nghĩ. Bạn sẽ thấy mọi niềm vui và hạnh phúc đều xuất phát từ những thứ nhỏ bé nhất mà bạn không ngờ đến.

Tận hưởng sự nhàm chán

Điều này nghe có vẻ lạ lẫm và không logic cho lắm. Nhưng khi bạn cảm nhận được sự nhàm chán thì cũng chính lúc đó bạn sẽ thấy ý nghĩa thật sự của niềm vui. Mỗi khoảnh khắc trong cuộc sống đều có giá trị riêng của nó, sự nhàm chán cũng vậy.

Khi hiểu được giá trị của sự nhàm chán, bạn sẽ thêm yêu những phút giây đang dần trôi qua.

Khóc khi tâm trạng tồi tệ

Bạn vừa thất tình? Bạn vừa thi trượt? Bạn gặp phải bất đồng với những người bạn thân?...

Cuộc sống không bao giờ suôn sẻ như trong tưởng tượng và bạn phải chọn cách để cân bằng lại cuộc sống của mình sau những đợt “bão” như thế. Trong tình huống này, khóc là cách giải tỏa tâm trạng tốt nhất. Đừng ngại ngùng mà hãy òa khóc như một đứa trẻ để rồi cảm thấy nhẹ nhõm và vui vẻ lại nhé!

Cười

Rất đơn giản, cười lên sẽ giúp bạn vui hơn nhiều. Chỉ cần một hành động đơn giản như nhoẻn miệng cười cũng khiến bạn thay đổi trạng thái cảm xúc và có thể tận hưởng trọn vẹn những phút giây hạnh phúc. Bạn nên cố gắng tập cho việc nở nụ cười thành một thói quen, nó là liều thuốc tuyệt vời của cuộc sống đấy.

Chia sẻ niềm hạnh phúc

Không có gì tuyệt vời hơn khi bạn sẻ chia niềm hạnh phúc với những người xung quanh, để rồi được tặng lại những điều giá trị khác. Bạn nên nhớ rằng khép lòng mình là bạn đã tự tay đóng sập cửa hạnh phúc. Hãy đến bên cạnh những người thân yêu và mở lòng mình một cách chân thành, bạn sẽ bất ngờ vì những gì mình nhận lại.

Sẵn sàng đối mặt với những thách thức

Cuộc sống luôn chứa đầy khó khăn, thách thức để đánh đố bạn vượt qua. Thay vì tìm cách tránh né thì tại sao bạn không thử đối đầu và tìm cách giải quyết chúng. Mỗi khi “xơi gọn” những chướng ngại vật cản đường này bạn sẽ thấy mình trưởng thành và hạnh phúc hơn nhiều đấy.

Đánh đuổi những cơn stress

Hãy kể cùng ai đó mà bạn tin tưởng về những câu chuyện đời thường, rồi bạn sẽ nhận lại nhiều điều thú vị không tưởng.

Căng thẳng là kẻ thù số một của hạnh phúc. Deadline đang gần kề mà bạn vẫn chưa hoàn thành công việc, áp lực từ cha mẹ, thầy cô… luôn là những lý do khiến niềm vui chạy trốn. Điều bạn cần làm bây giờ là gạt bay những nỗi muộn phiền ra khỏi tâm trí bằng nhiều cách như nghe nhạc, tập yoga, đọc sách....

Đồng Diệp Huyền
Ảnh: Tumbl

Hiệu chỉnh:
Quay lại