7 lý do bạn nên là chính mình

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Trong khi bạn thường là chính mình khi bạn còn nhỏ, nhưng khi là thanh thiếu niên, bạn lại cảm thấy ngại ngùng khi thể hiện cá tính, sở thích riêng. Cho dù bạn là ai, hãy sống thật với bản thân mình.

1. Bạn sẽ tìm được bạn bè thực sự

Một trong những lý do thuyết phục nhất để là chính mình khi học trung học là bạn sẽ có được những người bạn thực sự. Nếu bạn đang cố trở thành một ai đó, bạn chỉ thu hút được những người bạn xã giao hoặc những bạn bè phù hợp với con người “giả” của bạn. Tuy nhiên, khi bạn sống thật với bản thân mình, bạn sẽ làm cho bạn bè và cả người yêu thực sự yêu mến bạn.

2. Bạn sẽ hạnh phúc hơn

Khi tìm được những người bạn đích thực, bạn sẽ thực sự hạnh phúc. Các bạn sẽ cùng tám chuyện, chia sẻ và vui chơi khắp sân trường mà chẳng e ngại gì cả. Bạn sẽ không bao giờ phải che giấu bản chất thực sự và sẽ tận hưởng tối đa tuổi trẻ của mình.

3. Bạn sẽ thoải mái hơn

Lúc mới vào học ở trường trung học, có thể bạn cảm thấy e ngại, không dám hoặc không được thể hiện bản thân. Tuy nhiên, sau một thời gian bạn sẽ nhận ra rằng không bao giờ nên bó buộc mình trong một cá tính giả tạo để làm đẹp lòng một ai đó, bạn sẽ đánh mất con người thật của mình. Thêm vào đó, hãy có những người bạn thực sự, bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn khi ra ngoài với bạn bè vì bạn sẽ không bao giờ giả vờ hay lừa dối họ.

4. Thầy, cô sẽ quý bạn hơn

Thầy cô giáo sẽ dễ dàng cảm thấy nếu bạn đang giả vờ, điều này sẽ làm phiền họ. Vì vậy, nếu bạn muốn thành công và được thầy cô giáo yêu quý, hãy là chính mình ở trường học.

5. Bạn sẽ không bị mang tai tiếng

Chẳng ai muốn bị mang tai tiếng trong trường học, vì vậy, nếu không sống thật với bản thân mình, nhiều người sẽ hiểu lầm bạn và nói những lời ác ý. Tệ hơn nữa là họ sẽ đặt những biệt danh xấu xí và trêu trọc bạn.

6. Bạn sẽ hiểu mình hơn

Ở trường trung học, bạn cần hiểu biết chính mình và xây dựng một phong cách độc đáo. Nhưng nếu bạn luôn luôn đeo một mặt nạ, làm sao bạn có một phong cách riêng được? Sau khi tốt nghiệp của bạn, bạn đã hiểu mình là ai, mình có thể làm gì, mình muốn gì, đây sẽ là những yếu tố quyết định khi bạn đăng ký thi đại học.

7. Bạn thật tuyệt vời

Đơn giản đó là khi bạn tự tin là chính mình, thể hiện cá tính của riêng mình. Bạn không cần phải đóng giả một ai đó, một cô gái dịu dàng, hay một chàng trai năng động... Bạn không cần phải trở nên giống như bất cứ ai khác, bởi vì bạn là riêng, là duy nhất. Sự khác biệt của bạn, cho dù là cá tính, xu hướng giới tính, phong cách, tôn giáo, văn hóa, hoặc bất cứ điều gì để phân biệt bạn với những người khác đều rất đáng trân trọng và giữ gìn. Bạn tuyệt vời và độc đáo như vậy, vì sao bạn lại che giấu mình đi?

Theo Trí thức Trẻ

"là chính mình"
Ko phải ai là chính mình cũng là ng dễ gần :(

Quay lại