8 phẩm chất của người lãnh đạo

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Người lãnh đạo được ví như "thuyền trưởng" của một con tàu , cũng phải trải qua nhiều gian nan ,thử thách, tôi luyện trong nhiều môi trường khắc nghiệt mới có thể lái con thuyền tới bến.

Nếu bạn muốn phấn đấu trở thành một người lãnh đạo giỏi, mong được ở vị trí cao trong học tập hoặc công việc, bạn cần có những phẩm chất sau

Tin tưởng người khác

Khi bạn tin tưởng vào các thành viên trong nhóm của mình, họ mới có thể đặt niềm tin nơi bạn và nghe theo sự định hướng từ bạn. Đây cũng là cách để khuyến khích mọi người có động lực làm việc tốt hơn và họ chịu lắng nghe bạn hơn. Đừng tỏ ra hấp tấp và hay phàn nàn về việc tại sao việc này chưa làm xong, việc A không thể giao cho bạn B vì bạn ấy không có khả năng… Một người lãnh đạo tốt là một người đặt niềm tin trọn vẹn vào các thành viên trong nhóm. Niềm tin của bạn sẽ giúp người đó có năng suất hơn mong đợi.

Tìm hiểu nguyên nhân thất bại

Trong học tập hoặc công việc, khi cùng nhau làm một dự án nào đó nhưng chưa đạt hiệu quả cao nhất. Bạn hãy cùng mọi người ngồi bàn lại và tìm hiểu nguyên nhân. Nếu ở vai trò lãnh đạo, bạn cần phải suy nghĩ gấp đôi người khác, xem ở công đoạn nào trục trặc, người nào chưa hoàn thành nhiệm vụ của mình, hoặc chính bạn đã lãnh đạo ra sao để mọi thứ không “vận hành” theo ý muốn. Khi bạn cố gắng phân tích vấn đề, bạn sẽ tránh được rủi ro cao hơn và rút kinh nghiệm ở lần sau.

Tự làm gương

Một nhà lãnh đạo giỏi phải biết làm gương cho các thànhviên còn lại. Bạn không thể cấm mọi người lên facebook khi đang làm việc, nếu như chính bạn lúc nào cũng đăng nhập facebook. Bạn không thể bắt mọi người mặc đồng phục nếu như bạn chẳng bao giờ mặc. Muốn mọi người nể, chính bạn phải làm được những điều bạn nói, dù là những điều nhỏ nhất.

Có hướng đi, chiến lược rõ ràng

Trước khi thảo luận nhóm, hãy chắc chắn rằng bạn luôn chuẩn bị sẵn một bảng kế hoạch ghi chi tiết, cụ thể các ý tưởng của mình. Để khi các thành viên đóng góp ý kiến, bạn chỉ cần bổ sung, điều chỉnh chứ không phá hủy kế hoạch ban đầu. Rất nhiều bạn đóng vai trò lãnh đạo khi làm việc nhóm nhưng thường rất “ba phải”, bất kì thành viên nào đóng góp ý kiến cũng đều đồng tình và áp dụng. Nếu bạn muốn hiệu quả làm việc cao nhất, hãy vạch ra bản kế hoạch chi tiết và quyết tâm thực hiện theo những gì đã ghi sẵn.

Chú ý vẻ ngoài

Một nhà lãnh đạo giỏi cần có tác phong chuẩn mực và cách ăn mặc đơn giản nhưng sang trọng. Vẻ ngoài chỉn chu, gọn gàng thì cơ hội bạn thăng tiến cũng trở nên dễ dàng. Khi làm việc nhóm, ngoài việc chú ý cách bạn dẫn dắt, các thành viên còn đặc biệt chú ý ngoại hình của bạn. Ngoại hình ổn sẽ khiến bạn tự tin hơn, và được tín nhiệm cao hơn.

Luôn trau dồi đạo đức và năng lực chuyên môn

Đừng tưởng rằng khi bạn đã ở vị trí lãnh đạo có nghĩa là bạn đã hơn người khác. Phải luôn trau dồi kiến thức và cập nhật liên tục để không bị tụt hậu so với các thành viên còn lại. Nếu bạn chỉ biết ra lệnh và chỉ điểm, họ sẽ không phục mà còn làm việc kém hiệu quả. Nên quan tâm các thành viên trong nhóm. Khi họ được quan tâm, họ sẽ tự khắc có động lực làm việc.

Khả năng truyền cảm hứng

Nếu bạn biết cách khơi dậy lòng nhiệt tình của mọi người, công việc sẽ trở nên suôn sẻ không ngờ. Một nhà lãnh đạo có thể không giỏi chuyên môn, nhưng biết cách giúp mọi người có được lòng cảm hứng, sự nhiệt tình và niềm vui, chắc chắn đó là người lãnh đạo giỏi. Nếu bạn chỉ giỏi ra lệnh và lúc nào cũng nghiêm trang, có thể mọi người cũng làm việc hiệu quả nhưng không thể sáng tạo được.

Dám nhận trách nhiệm và công bằng

Điều này giúp bạn gây lòng vị nể trong mắt những người cấp dưới. Không một ai muốn làm việc dưới một nhà lãnh đạo chỉ biết nhận vinh quang về mình và đổ lỗi cho cấp dưới khi gặp thất bại. Hãy hào phóng lời khen và có phần thưởng xứng đáng với những ai có đóng góp to lớn cho nhóm.

Theo Mực Tím

bạn tác giả có sách hay clip về những nhà lãnh đạo tài ba (Abraham Lincohn chẳng hạn) cho mình tham khảo không?

Quay lại