9 lý do tại sao những người sống nội tâm thu hút người khác

pecun_evil

valar morghulis
Thành viên thân thiết
Trong cuộc sống hàng ngày, chúng ta gặp và giao tiếp nhiều loại người với tính cách khác nhau. Chúng ta tưởng chừng như khó có thể phân biệt được các tính cách của từng người, thế nhưng không phải vậy.

Thực tế thì người ta rất dễ nhận biết người nào đó có tính cách như thế nào, hướng nội, hướng ngoại, vui vẻ hòa đồng hay lạnh lùng khó gần… thông qua lời nói và biểu hiện của người ấy.

Khi còn nhỏ, tính cách mỗi người chưa được định hình hết hoàn toàn. Tác động của môi trường và ảnh hưởng từ những trải nghiệm trong cuộc sống đã góp phần nên tính cách của một người.

Tính cách của người hướng nội rất kín đáo, dè dặt, ít tiếp xúc với người lạ, thích yên tĩnh và ngại va chạm nơi đông người; ngược lại hoàn toàn với điều này, người hướng ngoại lại thích nơi ồn ào náo nhiệt, thích giao du, làm quen với nhiều người và thoải mái nói chuyện với người lạ.

Nhưng có một điều thú vị là, người có tính cách hướng nội thường nhận được sự quan tâm và thu hút người khác.

Vậy, những người sống nội tâm này tại sao lại có sức hút người khác đến thế?

Họ là người có suy nghĩ sâu sắc

Người hướng nội thường quan sát, suy ngẫm về cuộc sống xung quanh mình, về vũ trụ và tất cả mọi thứ. Họ dành thời gian để thực sự suy nghĩ về những gì đang xảy ra trong thế giới này.

Khi một người hướng nội muốn giao tiếp, họ luôn tìm kiếm và suy nghĩ thấu đáo về một chủ đề và nội dung, đồng thời chọn lọc những từ ngữ mà họ muốn nói. Họ luôn thận trọng trong lời nói bởi vì tâm tưởng của họ luôn nghĩ về người khác, dùng nói lời đẹp, nhẹ nhàng thay vì những lời làm tổn thương người khác.

Họ là người giữ mối quan hệ thâm tình hơn

Khi tiếp xúc với người hướng nội, bạn sẽ cảm thấy bị lôi cuốn vào thế giới của họ. Họ khiến cho bạn cảm nhận rằng bạn là người đặc biệt với họ, bởi họ thực sự chân thành và quan tâm đến bạn. Những câu chuyện hay những lời chia sẻ của họ luôn sâu sắc và nhân văn. Bạn hãy thử quan sát những người hướng nội, bạn sẽ thấy họ là người có tình cảm sâu lắng, không hời hợt mà dường như không mấy người có thể nhận biết.

Họ là người biết lắng nghe và thấu hiểu

Mỗi con người chúng ta đều mơ ước có một ai đó hiểu mình để cùng chia sẻ niềm vui và nỗi buồn trong cuộc sống. Người hướng nội hoàn toàn thích hợp với chúng ta. Họ biết lắng nghe và hiểu thấu con tim của bạn. Đây là quyền năng mà người hướng nội sở hữu. Nếu bạn muốn họ cho lời khuyên, họ sẽ sẵn lòng nói từ tâm khảm của họ, cho nên tất cả những lời họ nói đều rất giá trị và không có gì có thể đo lường được.

Họ là người bí ẩn

Ở một nơi náo nhiệt đông đúc, người hướng nội luôn đứng ngoài để nhìn và quan sát, thường có nụ cười kín đáo và khuôn mặt thể hiện sự bí ẩn. Nếu bạn có dịp tham gia vào các bữa tiệc của họ, bạn sẽ có được một buổi tiệc vui vẻ và trọn vẹn. Thường thì họ sẽ không xuất hiện ở một nơi quá lâu mà di chuyển qua chỗ này qua chỗ khác. Họ sẽ để cho bạn biết họ có mặt ở đó nhưng không ở đó quá lâu để bạn tìm hiểu về họ. Họ không bỡn cợt, khoác loác, khoa trương và “làm màu” để người khác chú ý đến họ.

Họ là người có khả năng kìm nén cảm xúc, tâm trạng thậm chí là bộ dạng biểu lộ bên ngoài. Bằng cách nào đó họ có sức hút lôi cuốn người khác như thể là nam châm qua những biểu hiện kỳ lạ và bí ẩn của mình. Mọi người sẽ tự hỏi họ là ai và tại sao lại có sức hút đến vậy?

Chỉ riêng họ hiểu họ là ai

Người hướng nội không thích mình là tâm điểm hay tạo ấn tượng đến mọi người xung quanh họ. Bất kể bạn có muốn hay không, họ sẽ tìm cách để bạn nổi bật trước đám đông. Họ sẽ luôn ẩn mình để làm bạn chiếu sáng. Họ cũng là người cổ vũ cho bạn nhiều nhất. Hơn nữa, họ chỉ đơn giản mong dành thời gian cho người họ yêu thương cả trong gia đình và ngoài xã hội. Họ thận trọng trong công việc và không để người khác phải phàn nàn hay trách móc. Nếu người khác không hài lòng về họ, họ lập tức hướng nội tìm bản thân thiếu sót ở đâu để hoàn thiện chính mình.

Họ là người thách thức

Với những ai muốn đối mặt với thách thức, hãy thử vượt qua thử thách của người hướng nội. Người hướng nội biết cách tiết lộ thông tin khiến người khác phải chú ý, tò mò. Họ biết kiểm soát lời nói của mình điều gì nên và điều gì không nên nói. Những lời họ nói không có mục đích lôi kéo người khác. Điểm thu hút ở họ chính là họ đặt giá trị tình cảm và chân thành trong lời nói nhưng bạn khó có thể khám phá hết được thế giới nội tâm của họ. Đây là một thách thức mà chúng ta muốn khám phá và hiểu được người hướng nội. Một khi bạn đã lấy được lòng tin ở họ, bạn sẽ đón nhận được nhiều thứ tốt từ phía họ hơn cả sự mong đợi.

Họ là người chăm sóc bản thân tỉ mỉ

Người hướng nội không thích tạo sự chú ý đến người khác mà thích trà trộn vào đám đông để khám phá bản thân mình. Tuy nhiên, họ để lại “manh mối” cho chúng ta tìm thấy ở họ đó là có thiên hướng tách biệt, thích sự tĩnh lặng trong thế giới riêng mình. Bạn hãy để ý họ với vẻ bề ngoài. Họ khá tươm tất, đầu tóc kiểu cách hợp thời trang, móng tay móng chân được cắt tỉa gọn gàng và mùi hương phát ra từ phía họ rất dễ chịu và tinh khiết. Các trang phục họ bận như một kiểu mẫu nổi bật mà không cần đèn chiếu“flash”.

Họ là người quan tâm và chăm sóc những người khác

Người hướng nội luôn quan tâm đến người khác. Họ biết nên xử sự như thế nào đối với những người xung quanh, đặc biệt luôn thể hiện kính trọng người khác. Họ rộng lượng và có lòng vị tha. Bạn sẽ tìm thấy ở họ sự tận tâm đến mọi người qua hành vi và cử chỉ. Họ là người sẽ pha cho bạn một tách trà vào buổi sáng sớm hoặc nấu cho bạn một chén súp khi bạn bệnh tật và coi sóc nhà bạn khi bạn vắng nhà. Đôi khi bạn thấy họ thực sự là người có lòng từ bi. Họ mủi lòng khi nhìn thấy những hoàn cảnh đáng thương và mở rộng tấm lòng mình để cứu những người khác. Họ mong tất cả mọi người quanh họ được hạnh phúc. Họ thật lòng làm những điều này mà không cần báo đáp lại. Họ thật sự đẹp cả tâm hồn và thể chất.

Họ là người trung thành và chung thủy

Họ biết họ là ai trong thế giới này. Bất kỳ quan hệ nào trong xã hội như mối quan hệ kinh doanh, quan hệ xã hội và quan hệ tình cảm, họ đều dành thời gian và đặt tâm vào đó. Họ không luẩn quẩn với những thứ lớn lao vượt quá khả năng của họ. Họ hiểu giá trị mà mình đang có để sẻ chia với những người khác. Xuất phát điểm vẫn là tấm lòng của họ. Họ đầu tư vào bạn bất kể có sự ngăn trở hoặc gián cách. Họ sẽ bảo vệ bạn cho dù bạn ở hoàn cảnh nào và không bỏ rơi bạn. Tuy vậy bạn cũng đừng nên lợi dụng lòng tin ở họ. Nếu bạn làm họ bị tổn thương, điều đó sẽ luôn tồn tại trong ký ức của họ và khó có thể làm phai mờ.

Nói tóm lại, người sống nội tâm là một người tuyệt vời. Họ rất giàu tình cảm, luôn ẩn giấu những nỗi buồn trong tâm và mong muốn đem hạnh phúc đến cho người khác. Nếu bạn có thể tìm thấy một người sống nội tâm và hiểu họ, bạn sẽ thấy họ vô cùng đáng quý!

“Mọi thứ trong thời buổi hiện nay đang trượt dốc hàng ngày. Con người chúng ta hầu như không nhận ra điều nào tốt, điều nào xấu ở xã hội. Do đó hãy từng bước khắc phục những tính xấu, phát huy những tính tốt, như vậy dần dần qua thời gian mình vun bồi trở thành người tốt, người có tính cách đẹp”.

Sưu tầm

Quay lại